Đòi lại đất có được không

Chủ đề   RSS   
  • #95736 17/04/2011

    vuchitrung2010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi lại đất có được không

    Sau giải phóng nhà nước có lấy đất của ba tôi cấp cho ông A đến năm 1995 gia đình có làm đơn yêu cầu đến ủy ban xã đòi lại đất, ủy ban xã có mời ông A lên giải quyết lúc đó ông A có làm tờ thỏa thuận với chiều ngang 15m chiều dài 60m = 900m còn phần dư trả lại gia đình tôi ( tổng diện tích đất của ba tôi là 1230m vuông, ông A đăng ký quyền sử dụng đất 900m vuông nhưng lại ở 1230m vuông) còn phần tôi sơ xuất không đăng ký quyền sử dụng đất dư mà ông A đồng ý trả lại 320m vuông vì nghĩ mình đã có tờ thỏa thuận thành lập năm 1995 có ủy ban xã lúc bấy giờ xác nhận.

    Nay năm 2010 tôi định làm nhà trên phần đất dư mà ông A đã thỏa thuận thì ông A không đồng ý vì cho rằng ông đã sử dụng liên tục từ năm 1976 đến nay.

    Tôi có gởi đơn yêu cầu lên ủy ban xã yêu cầu ông A thực hiện đúng theo tờ thỏa thuận năm 1995 ông A không đồng ý xã đã hòa giải không thành, 2 bên đã ký vào biên bản hòa giải chuyển tòa án nhưng đến tòa án tôi không đủ chứng cứ đòi lại đất vậy tôi có thể gởi đơn đến ủy ban huyện được không?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp, tôi chân thành cảm ơn.

     
    5247 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96223   19/04/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    UBND huyện có quyền giải quyết vụ việc này.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #96752   20/04/2011

    luatsuviethai
    luatsuviethai

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Thẩm quyền giải quyết tranh chấp về đất đai của bạn được quy định tại Điều 136 Luật đất đai 2003. Điều 136 quy định:
        

    Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

    Tranh chấp đất đai đã được hoà giải tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn mà một bên hoặc các bên đương sự không nhất trí thì được giải quyết như sau:

    1. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Toà án nhân dân giải quyết;

    2. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này được giải quyết như sau:

    a) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết; quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là quyết định giải quyết cuối cùng;

    b) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường; quyết định của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường là quyết định giải quyết cuối cùng.

     
    Báo quản trị |  
  • #96903   20/04/2011

    fanmanh
    fanmanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính nhờ các luật sư tư vấn hộ tôi.

    Tôi có 16m đất mặt đường. Có bìa đỏ là chính chủ của tôi

    Dự định của tôi là chia cho con trai 8m, còn tôi 8m.

    Nhưng bằng 1 cách nào đó, nó đã sang tến tất cả trong khi tôi không biết gì.

    Hiện tại thì bìa đỏ vẫn mang tên tôi, sổ đỏ mới cấp thì mang tên con trai tôi, nó muốn chiếm đoạt hết đất
    Hồi trước khi nhà đo đất thì nó làm sổ đỏ sang hết tên của nó,(gần 10 năm) đến tận bây giờ tôi mới biết
    Bây giờ tôi muốn lấy lại đất và quyền sử dụng đất thì phải làm gì?

    Rất mong các Luật sư giúp đỡ !

    Xin cám ơn !
     
    Báo quản trị |  
  • #97084   21/04/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần



    Khiếu nại cơ quan đã cấp giấy chứng nhận cho con trai ông, yêu cầu họ hủy giấy chứng nhận đó.
    Nếu họ không đồng ý hủy trong quyết định giải quyết khiếu nại, ông có thể khởi kiện hành chính cơ quan đã cấp giấy.

    Cách khác, ông tranh chấp quyền sử dụng đất với con trai. Đơn khiếu nại nộp tại UBND xã, phường nơi tọa lạc bất động sản. Sau khi hòa giải không thành, ông khởi kiện đòi lại đất./.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy
    Văn phòng luật sư Hữu Luật
    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #97046   21/04/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4556
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 183 lần


    Chào bạn #0072bc;">vuchitrung2010!

    Ủy ban xã có mời ông A lên giải quyết lúc đó ông A có làm tờ thỏa thuận với chiều ngang 15m chiều dài 60m = 900m còn phần dư trả lại gia đình tôi ( tổng diện tích đất của ba tôi là 1230m vuông, ông A đăng ký quyền sử dụng đất 900m vuông nhưng lại ở 1230m vuông).

    Như vậy bạn hãy lấy chứng cứ này làm căn cứ để chứng minh là đất có tranh chấp chứ không phải đất được sử dụng liên tục từ 1976 như ông A đã nói.

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #97079   21/04/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần



    Quan hệ tranh chấp là yêu cầu thực hiện nghĩa vụ đã cam kết./.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |