đòi lại đất

Chủ đề   RSS   
  • #108515 07/06/2011

    DangThiDong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đòi lại đất

    năm 1999 gia đình tôi đã kiện lên tòa án nhân dân quận và đã nhận được quyết định của tòa như sau:
    1.chấp nhận đơn kiện đòi lại nhà của chúng tôi cũng với những xác thực khác và buộc gia đình và các thành viên nhà (trần đức)trả lại 1/2 diện tích nhà tính theo chiều dọc.nhưng gia đfinh chúng tôi sau đó ko chấp nhận và lại làm đơn kháng cáo vì muốn đòi lại cả căn nhà.tháng 4 năm 2000  nghe khuyên giải của tòa và gia đình ông đức muốn thỏa thuận và bảo chúng tôi rút đơn kiện để thương lượng.nhưng húng tôi vẫn chưa thương lương được cho đến nay chúng tôi vẫn chưa đòi lại được phần nào của ngôi nhà do ông bà nội tôi để lại. vậy cho tôi hỏi bây giờ còn có thể đòi lại nhà nữa không?những thủ tục cần thiết.
    Cập nhật bởi DangThiDong ngày 07/06/2011 10:19:33 SA
     
    5080 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #108520   07/06/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1472 lần


    Chào bạn!
    Như bạn trình bày thì Tòa án nhân dân quận đã có bản án sơ thẩm tuyên chấp nhận 01 phần yêu cầu khởi kiện của bạn rồi.
    Sau đó, bạn kháng cáo lên Tòa cấp phúc thẩm nhưng lại rút kháng cáo để thương lượng. Như vậy, Tòa cấp phúc thẩm đã đình chỉ giải quyết phúc thẩm rồi đúng không? Vì cũng đã 10 năm rồi còn gì.

    Nếu đúng như trên thì bản án sơ thẩm có hiệu lực pháp luật kể từ ngày quyết định đình chỉ của Tòa Phúc thẩm có hiệu lực.

    Thời hiệu để yêu cầu Thi hành án cũng đã hết, không biết bạn đã làm đơn thi hành án chưa?

    Vì sự việc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án nên Tòa án sẽ căn cứ vào điểm c khoản 1 Điều 168 BLTTDS không thụ lý giải quyết cho bạn nữa.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (08/06/2011)
  • #108524   07/06/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1966 lần


     Xin chào chị DangThiDong
     Gia đình chị vẫn có thể làm đơn khởi kiện ta Tòa!
     Chúc chị may mắn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #108571   07/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50803
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3539 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ, #33cccc;">KhacDuy25! Em hơi chủ quan trong tình huống này rồi.

    Luật sư Chánh đã rất thận trọng trong việc đưa ra ý kiến tư vấn của mình, khi đặt ra khá nhiều câu hỏi mang tính nhận định cho chủ topic, đồng thời đưa ra giả thiết nếu đúng như nhận định của Luật sư thì hướng giải quyết đúng như những gì Luật sư đã tư vấn. Đó là điều không phải bàn cãi.

    Còn em thì khẳng định chủ topic có thể làm đơn khởi kiện ra Tòa án. Theo suy diễn của anh thì em đang bám vào việc chủ topic nêu họ đã rút đơn khởi kiện trong giai đoạn chuẩn bị xét xử phúc thẩm nên mới đưa ra khẳng định họ có quyền khởi kiện lại để yêu cầu Tòa án giải quyết. Sự chủ quan của em chính là ở chỗ này.

    Bởi thứ nhất, do không nắm rõ quy định của pháp luật nên người ta mới phải lên diễn đàn để hỏi. Có thể người ta không phân biệt được sự khác nhau giữa rút đơn khởi kiện và rút đơn kháng cáo nên thực chất là rút đơn kháng cáo nhưng lại viết ra là rút đơn khởi kiện.

    Thứ hai nữa, việc rút đơn khởi kiện trong giai đoạn phúc thẩm không phải lúc nào cũng được chấp nhận, mà nó đòi hỏi phải được sự đồng ý của bị đơn.

    Vậy nên với trường hợp này, chủ topic cần trở lại để xác định xem họ rút đơn kháng cáo hay rút đơn khởi kiện. Bởi hậu quả pháp lý của chúng là hoàn toàn khán nhau.



    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (08/06/2011)