Đổi họ mẹ cho con

Chủ đề   RSS   
  • #7780 07/09/2009

    chaugiang85

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi họ mẹ cho con

    1.em muốn đổi họ con em theo họ mẹ có được ko ạ ? và cần làm những thủ tục gì ạ ? em xin cảm ơn

    2.em muốn đưa đơn li hôn đơn phương ,có nhất thiết phải nộp  giấy thu nhập hàng tháng kọ a ? con em 10 thang tuổi ạ> em xin cảm ơn luật sư
     
    6295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7781   07/09/2009

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    tư vấn cải chính hộ tịch - ly hôn

    1. em có quyền thay đổi cải chính họ cho con từ họ cha sang họ mẹ nếu có lý do chính đáng căn cứ theo Điểm d, Khoản 1, Điều 27 BLDS, và Khoản , điều 36; và điều 37, 38 nghị định 158/2005/NĐ-CP về Hộ tịch.

    Em hãy nộp đơn xin cải chính hộ tịch tại xã nơi trước đây đăng ký khai sinh, em hãy liên hệ UBND xã để mua mẫu đơn và được hướng dẫn chi tiết hơn.

    2. Em có quyền đơn phương ly hôn (nếu là nữ) vì nam không có quyền đơn phương khi con dưới 12 tháng tuổi.

    Em không nhất thiết phải nộp chứng cứ thu nhập hàng tháng vì chắc chắn khi ly hôn em sẽ được Tòa chấp nhận yêu cầu được nuôi con, tuy nhiên để đảm bảo việc chứng minh khả năng về tài chính để nuôi con mà không cần cấp dưỡng từ người chồng, em nên nộp chứng từ liên quan thu nhập như bảng lương, hoặc tiền thuế thu nhập cao ...

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng 0903.017977

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #7784   12/09/2009

    chaugiang85
    chaugiang85

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Là người chồng vô trách nhiệm ,khi sinh bé xong(bé được 7 ngày chồng em đòi ly hôn nhưng ko được) thì chồng em chuyên hăn về quê anh ấy sống và làm việc.

    Thỉnh thoảng có thăm con và hầu như ko trợ cấp nuôi con .nhà nội em ko chấp nhận bé gái con em làm cháu thì đố có phải lý do chính đấng để xin đổi họ cho con ko ạ?

    Cách đây ít lâu em ra mua đơn nhưng ubnd ko bán đơn cho e và trả lời " thay tên đổi họ ko phải là thích là làm "?? mong anh giúp em với vì quả thật em rất bức xúc và ko muốn con em mang họ nhà chồng trong khi bé ko được coi là con cháu trong nhà  .mong anh giúpp em .cảm ơn anh nhiều ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #7785   12/09/2009

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    hộ tịch

    Mới sinh 7 ngày mà chồng vô trách nhiệm như thế thì em nên đổi tên. Em cứ ra UBND xin đổi với lý do điều đó gây ảnh hưởng đến tâm lý sau này, nếu không chấp thuận thì yêu cầu UBND ra văn bản từ chối để có thể khiếu nại sau này.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977