Đổi hộ khẩu có phải đổi giấy phép lái xe không?

Chủ đề   RSS   
  • #517603 02/05/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 13250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Đổi hộ khẩu có phải đổi giấy phép lái xe không?

    Tôi có hộ khẩu tại tỉnh khác nhưng sinh sống tại tỉnh Bắc Ninh và đã thi lấy bằng lái xe tại đây. Hiện nay tôi đã chuyển hộ khẩu về tỉnh Bắc Ninh. Xin hỏi, tôi có phải đổi lại bằng lái xe theo hộ khẩu mới không? Nếu có thì thủ tục thế nào?

     
    6445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517608   02/05/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 9304
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 179 lần


    Căn cứ Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định:

    Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

    1. Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET. được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020.

    2. Người có giấy phép lái xe có thời hạn thực hiện việc đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng; người có giấy phép lái xe bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi giấy phép lái xe.

    3. Người có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ, có nhu cầu tiếp tục lái xe, nếu đủ sức khỏe theo quy định, được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống.

    4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

    ...

    Do vậy, của anh không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe. Nếu có nhu cầu đổi thì anh làm thủ tục đổi giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 38 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT.

     
    Báo quản trị |  
  • #517938   09/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Việc bạn đổi sổ hộ khẩu không thuộc trường hợp phải đổi giấy phép lái xe bạn nhé. Nếu như trong trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì thực hiện đổi giấy phép lái xe cho phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
  • #561869   31/10/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 1905
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Vấn đề về đổi giấy phép lái xe dựa vào sổ hộ khẩu là không đúng kể cả những thủ tục hành chính thông thường, mà chỉ cần giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #562002   01/11/2020

    Theo quy định thì đổi hộ khẩu không thuộc vào những trường hợp phải đổi lại giấy phép lái xe. Bạn chỉ cần đổi giấy phép lái xe trong trường hợp:

    - Khi hết thời hạn sử dụng.

    - Có giấy phép lái xe bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi giấy phép lái xe.

    - Người có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ, có nhu cầu tiếp tục lái xe, nếu đủ sức khỏe theo quy định, được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống.

     - Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #563745   29/11/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2224
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    Theo như mình được biết thì khi đổi sổ hộ khẩu thì không thuộc một trong những trường hợp phải đổi giấy phép lái xe bạn nhé. Trường hợp giấy phép lái xe bạn hết hạn, mất, rách, sai họ tên, quê quán hay một số thông tin cá nhân thì bạn làm thủ tục để cấp đổi lại giấy phép lái xe

     
    Báo quản trị |  
  • #563846   29/11/2020

    Căn cứ khoản 4 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định:

    “Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý cấp giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân”

    Đồng thời, các quy đinh tại Điều này, không có trường hợp bắt buộc cấp đổi giấy phép lái xe khi chuyển hộ khẩu. Do vậy, anh không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe. Nếu có nhu cầu đổi thì anh làm thủ tục đổi giấy phép lái xe theo quy định.

     

    Cập nhật bởi suongnguyen0612 ngày 29/11/2020 10:04:56 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #564100   Cách đây 16 giờ, 54 phút

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (185)
    Số điểm: 1120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp thì vấn đề đặt ra ở đây là có cần phải đổi giấy phép lại xe không khi chuyển hộ khẩu mới? Tuy nhiên theo quy định thì trường hợp này không thuộc trường hợp phải đổi giấy phép lái xe. Cho nên, bạn không cần phải đổi (nếu không thuộc các trường hợp khác như mất, hỏng, rách,…).

     
    Báo quản trị |  
  • #564168   Cách đây 14 giờ, 8 phút

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 4245
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 97 lần


    căn cứ Khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về các trường hợp đổi giấy phép lái xe, cụ thể như sau:

    "Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý cấp giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân."

    Do vậy, trong trường hợp này bạn không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe.

    Tuy nhiên, trường hợp nếu bạn có nhu cầu đổi giấy phép lái xe thì chuẩn bị các giấy tờ sau:

    + Đơn đề nghị đổi lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

    + Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

    + Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3;

    + Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

     
    Báo quản trị |