Đổi họ cho con

Chủ đề   RSS   
  • #180605 23/04/2012

    ngocdiemptvn

    Female
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi họ cho con

    Cháu chào Luật Sư, cháu có vài vấn đề nhờ bác giải đáp giúp cháu!

    Cháu quê ở Phan Thiết, lấy chồng quê Bến Tre. Kết hôn nhưng chồng không chịu làm giấy kết hôn với cháu. Khi cháu sinh con thì anh ta nhờ người quen trên xã làm giấy khai sinh cho con. Theo cháu được biết thì không có giấy kết hôn thì không được làm khai sinh , có đúng không ạ ? Hiện giờ vợ chồng không còn sống với nhau nữa, cháu muốn hỏi là, cháu có phải ra tòa li hôn không ? nếu có thì cháu phải làm ở đâu, Phan Thiết hay Bến Tre? Và cháu muốn đổi họ cho con cháu thì cháu phải làm thế nào? 

    Cháu đang rất mong sự giúp đỡ của bác. Cháu chân thành cảm ơn!
    Ngọc Diễm
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 23/04/2012 01:29:46 CH
     
    3454 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #180612   23/04/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Do 2 bạn không đăng ký kết hôn nên 2 bạn không được công nhận là vợ chồng và không phải ra tòa ly hôn.

    Theo Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: “Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây: Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại...
    ".
    Vì vậy, bạn muốn đổi họ cho con thì phải làm thủ tục cải chính hộ tich trên giấy khai sinh.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com