DanLuat 2015

Đổi GPLX

Chủ đề   RSS   
  • #362781 15/12/2014

    Altis2014

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi GPLX

    Chào Luật  sư !

    E có câu hỏi mong Luật sư giúp đỡ ạ :

    E đăng ký HKTT tại Nam Định nhưng thi GPLX ở Cần Thơ ( Vì hồi đó e đi làm ăn )

    Do bị mất ( thực ra là bị hoen ố nên không nhìn thấy hình và chữ trong GPLX - Hồi đó là bản cũ không có thời hạn sử dụng ạ ). Hồi e thi cơ sở thi vẫn trả lại e cả hồ sơ gốc ạ .Bây giờ e muốn đổi lại GPLX theo luật mới tại Hà Nội thì thủ tục như thế nào ạ ? ( Vì e đã chuyển công tác ra Hà Nội)

    Cảm ơn Luật sư.

     
    4098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370795   07/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn , việc bạn muốn đổi Giấy phép lái xe được thực hiện theo thủ tục như sau:

    Căn cứ Khoản 2 Điều 53 Văn bản hợp nhất 18/VBHN-BGTVT năm 2014:

    Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe.

    Căn cứ Điều 54 Văn bản hợp nhất 18/VBHN-BGTVT năm 2014:

    Hồ sơ do người lái xe lập 01 bộ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, gồm:

    1. Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 29 của Thông tư này;

    2. Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (đối với trường hợp giấy phép lái xe bị mất, có hồ sơ gốc);

    3. Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

    4. Bản sao chụp giấy phép lái xe (đối với trường hợp còn giấy phép lái xe).

    Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh và phải xuất trình giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu (đối với người nước ngoài) để đối chiếu.

     
    Báo quản trị |  
  • #402980   17/10/2015

    leducphuc
    leducphuc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư,

    Trường hợp tôi đang học tập ở nước ngoài. Nếu muốn đổi bằng lái xe ở Việt nam thì tôi có thể ủy quyền cho người khác được không? Hay là phải "gửi trực tiếp" theo quy định mà luật sư đã nêu ở trên ạ?

    Rất mong nhận được giải đáp.

    Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của luật sư ạ.

     
    Báo quản trị |