DanLuat 2015

Đổi Giấy phép lái xe quốc tế

Chủ đề   RSS   
  • #365144 27/12/2014

    nguyenhuuhuy119

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Đổi Giấy phép lái xe quốc tế

    Anh/chị em Dân luật tư vấn cho tôi vấn đề sau:

    Các văn bản pháp luật quy định về chuyển đổi GPLX của Việt Nam sang quốc tế như thế nào?

    Tôi nghe nói sau khi chuyển đổi có thể sử dụng được trên 196 quốc gia. Tôi sống ở Hà Nội thì đến cơ quan nào để chuyển đổi? Lệ phí? Có làm thay khi chủ GPLX vắng mặt được không?

    Rất mong Dân luật tư vấn nhiệt thành. Xin cảm ơn nhiều!

     
    2277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365155   27/12/2014

    HoGiaConsulting
    HoGiaConsulting

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Chủ đề này hay. Mình cũng đang quan tâm. Mình đọc trên báo thì trong quý 1 năm tới mới có hướng dẫn. Đây là quy định công nhận bằng lái quốc tế theo Công ước Vienna. Các thành viên gồm 70 nước của Công ước này sẽ công nhận bằng lái quốc tế này. Và ở Việt Nam cũng vậy.  http://www.doisongphapluat.com/tin-tuc/su-kien-hang-ngay/2015-viet-nam-cap-giay-phep-lai-xe-quoc-te-su-dung-tren-70-nuoc-a68678.html

    HoGia Consulting blog được tạo lập nhằm mục đích trao đổi thông tin và thảo luật về môi trường đầu tư và hệ thống pháp luật tại Việt Nam. Xem thêm: http://hogiaconsulting.blogspot.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoGiaConsulting vì bài viết hữu ích
    nguyenhuuhuy119 (29/12/2014)
  • #365288   29/12/2014

    nguyenhuuhuy119
    nguyenhuuhuy119

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Ở Hà Nội hiện có địa chỉ làm dịch vụ chuyển đổi sang GPLX quốc tế (số 1 A Tôn Thất Thiệp, Ba Đình) với giá 100 USD không biết có tin cậy được không?

    Tôi muốn nhờ anh em tư vấn cụ thể như sau:

    Tôi có dự định đi nước ngoài một thời gian, tôi có GPLX hạng B2. Để tham gia giao thông bằng ô tô ở nước đến thì tôi phải đổi GPLX của mình sang GPLX quốc tế.

    Như vậy, những cơ quan nào tại VN có thẩm quyền chuyển đổi? Lệ phí? Thủ tục ra sao? Để từ đó có cơ sở tìm hiểu xem GPLX đã được cấp đổi qua dịch vụ có đúng thẩm quyền hay không. Mong anh em tìm hiểu và tư vấn. Xin cảm ơn

    Còn về Thông tư số 48/2014/TT-BGTVT có quy định như sau:

    "2. Sửa đổi, bổ sung khoản 5 Điều 49 như sau:

    "5. Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

    a) Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

    b) Nếu có giấy phép lái xe quốc tế do cơ quan có thẩm quyền của các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp, còn thời hạn sử dụng thì được lái loại xe quy định đã ghi trong giấy phép lái xe mà không phải đổi sang giấy phép lái xe Việt Nam;

    Nội dung giấy phép lái xe quốc tế theo quy định tại Phụ lục 32 của Thông tư này;

    c) Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó."

    Cập nhật bởi nguyenhuuhuy119 ngày 29/12/2014 09:30:42 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-