DanLuat 2015

Đòi bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #424853 17/05/2016

    nguyenvannam012

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi bồi thường

    Bạn em đi xe khách 45 chỗ ngày 08/03/2016 có mua vé tại bến xe. Trên đường, do tài xế ngủ gật có xảy ra tai nạn. bạn em bị gãy tay, gãy xương gò má, đã điều trị xong. Từ hôm đó đến nay, gia đình bạn em vẫn chưa được bồi thường. Trường hợp này chủ xe có phải bồi thường không ? Căn cứ điều nào ?

     
    2025 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424856   17/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn,
     
    Với trường hợp của bạn, tôi có ý kiến như sau :
     
    Căn cứ quy định tại Điều 528 BLDS 2005 có quy định về hình thức hợp đồng vận chuyển hành khách: “Vé xe là bằng chứng của việc giao kết hợp đồng vận chuyển hành khách giữa các bên.” Vì vậy, mặc dù các bên không ký hợp đồng bằng văn bản nào, nhưng vé xe đã thể hiện nội dung hợp đồng giữa các bên vận chuyển và hành khách, làm căn cứ chứng minh giữa hành khách và bên vận chuyển đã có việc giao kết hợp đồng vận chuyển hành khách với nhau.
    Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 533 BLDS 2005 về trách nhiệm bồi thường thiệt hại: “Trong trường hợp tính mạng, sức khỏe và hành lý của hành khách bị thiệt hại thì bên vận chuyển phải bồi thường theo quy định của pháp luật.” 
    Vậy trách nhiệm bồi thường thiệt hại là trách nhiệm của bên vận chuyển. trong trường hợp chủ xe không đồng thời là bên vận chuyển thì chủ xe không phải bồi thường.
     

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    nguyenvannam012 (17/05/2016)
  • #424858   17/05/2016

    nguyenvannam012
    nguyenvannam012

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn, nếu đòi bồi thường thì nên yêu cầu bồi thường những khoản nào thì hợp lý ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #424861   17/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn.

    Áp dụng điều 609, việc bồi thường gồm:
     
    + Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của nạn nhân.
    + Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của nạn nhân. Nếu thu nhập thực tế không ổn định hoặc không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại.
    + Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc nạn nhân trong thời gian điều trị. Nếu nạn nhân bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc.
    + Một khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần mà nạn nhân phải gánh chịu do các bên thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được, mức tối đa không quá 30 tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.
     
    Theo quy định tại điều 605, việc bồi thường tuân theo nguyên tắc: “Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.
     
    Do vậy, trên cơ sở xác định thiệt hại do sức khỏe  bị xâm phạm, gia đình và chủ xe có thể thỏa thuận về hình thức và mức bồi thường thiệt hại. Trong trường hợp, hai bên không thể thỏa thuận được hoặc chủ xe trốn tránh trách nhiệm bồi thường thiệt hại, nạn nhân hoặc người đại diện của nạn nhân có thể khởi kiện chủ xe ra Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chủ xe cư trú (hoặc có trụ sở) để được giải quyết.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    nguyenvannam012 (17/05/2016)
  • #424864   17/05/2016

    nguyenvannam012
    nguyenvannam012

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong trường hợp không có vé xe (vì em hay thấy xe khách k có vé) thì có đủ yêu cầu đòi bồi thường không vậy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #424866   17/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    nguyenvannam012 viết:

    Trong trường hợp không có vé xe (vì em hay thấy xe khách k có vé) thì có đủ yêu cầu đòi bồi thường không vậy ?

    Với trường hợp này, mình có ý kiến thế này :

    Bạn sẽ vẫn được bồi thường nếu bạn chứng minh được rằng giữa mình và nhà xe đã có giao kết. Nhưng việc bạn đã nộp tiền vé xe mà không lấy vé thì đó là bạn đã tự mình làm mất căn cứ để có thẻ tự bảo vệ mình khi có tranh chấp. Cho nên khi bạn đã nộp tiền xe thì bạn nên yêu cầu phía nhà xe đưa cho bạn vé xe, đó là chứng cứ rõ nhất về việc bạn đã giao kết hợp đồng vận chuyển

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #424889   17/05/2016

    nguyenvannam012
    nguyenvannam012

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-