DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Đổi bằng lái xe A1 sang thẻ PET có cần hồ sơ gốc không?

Theo Khoản 1 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET, được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020 thuộc một trong những trường hợp đổi giấy phép lái xe
 
Và tại Khoản 7 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT quy định về Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp, bao gồm:
 
- Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;
 
- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:
 
Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;
 
Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn;
 
- Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).
 
Như vậy, căn cứ quy định trên trường hợp đổi bằng lái xe A1 sang thẻ FET không bắt buộc phải hồ sơ gốc. Do đó, anh chị chỉ cần chuẩn bị những giấy tờ nêu ở trên để thực hiện việc đổi giấy phép lái xe.
  •  314
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…