DanLuat 2015

DOANH NGHIỆP VỐN 100% NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC NHÀ NƯỚC GIAO ĐẤT KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #128932 08/09/2011

    tannhut21

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    DOANH NGHIỆP VỐN 100% NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC NHÀ NƯỚC GIAO ĐẤT KHÔNG?

    Chào Luật sư !!!

    Cho em hỏi:

    1.    Doanh Nghiệp em là vốn 100% nước ngoài và đang thực hiện Đầu Tư Dự Án khu dân cư.

     2.   Căn cứ theo Điều 81 Nghị Định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2007 có quy định đất có dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán do người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân người nước ngoài thực hiên thì được cấp giấy CNQSDĐ ổn định lâu dài.

     *    Vậy câu " ổn định lâu dài" nói trên là có thời hạn (ví dụ: 50 năm) hay vô thời hạn?

     
    7848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129111   09/09/2011

    tuanlaws1805
    tuanlaws1805
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần
    Lawyer

    chào bạn!
    bạn lư ý; theo quy định pháp luật đất đai đối với Tổ chức cá nhân nước ngoài đầu tư vào Việt Nam theo pháp luật về đầu tư được nhà nước cho thuê đất. Như vậy thời hạn thuê có thể là 50 năm, trường hợp đặc biệt có thể là 70 năm. Còn trên giấy chứng nhận ghi "ổn định lâu dài" là thể hiện mục đích sử dụng đất của loại đất ở, đối với tổ chức cá nhân nước ngoài "luôn" sử dụng đất có thời hạn - thời hạn thuê đất.
    thân ái!

    Luật sư Lê Doãn Tuấn

    Điện thoại: 0908 47 16 13; 08 -1088

     
    Báo quản trị |  
  • #129166   09/09/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần



    Đồng ý với Tuanlaws1805

    Và gửi lời đến bạn tannhu21,

    Điều 81. Đất có dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán do người Việt Nam định cư ởnước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài thực hiện

    1.#ffff00;"> Người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở thuộc dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán do người Việt Nam định cư ởnước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài thực hiện thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ổn định lâu dài.

    Theo quy định trên, thì NGƯỜI MUA NHÀ Ở....ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ỔN ĐỊNH LÂU DÀI bạn à,, chứ không phải tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc cho thuê.

    Sử dụng ổn định lâu dài được hiểu là giao đất, khi mua căn nhà thuộc dự án nêu trên do đó, mới có khoản 2 Điều 81 nộp chênh lệch giữa tiền sử dụng đất và tiền thuê đất.

    Ngoài ra, Người mua nhà ở ở đây? không phải ai cũng được mua.

    Đối với tổ chức, cá nhân người nước ngoài chỉ được mua căn hộ chung cư và được cấp giấy chứng nhận sở hữu nhà và thời hạn mua chỉ được 50 năm (Nghị Quyết 19)

    Đối với tổ chức, cá nhân thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc cho thuê thì chỉ được thuê đất, và thời gian thuê theo giấy chứng nhận đầu tư hoặc có thể gia hạn thêm.

    Thêm điều khoản để bạn rõ hơn, Khoản 3 Điều 24 Nghị định 84/2007 hướng dẫn, bổ sung Nghị định 181 liên quan vấn đề cấp giấy chứng nhận

    #ffffff;">"3. Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài nhận chuyển nhượng dự án xây dựng kinh doanh nhà ở của tổ chức kinh tế trong nước đã được Nhà nước giao đất sử dụng ổn định lâu dài và đã nộp tiền sử dụng đất mà khoản tiền đã nộp không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước thì khi bán nhà ở không phải nộp cho Nhà nước số tiền chênh lệch giữa tiền sử dụng đất và tiền thuê đất quy định tại khoản 2 Điều 81 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP; người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở được sử dụng đất ổn định lâu dài."

    Và điều khoản trên cũng quy định rõ: Nếu doanh nghiệp có vốn nước ngoài (góp vốn bằng quyền sự dụng đất được giao đất) nay chuyển đổi thành 100% vốn nước ngoài thì hình thức sử dụng đất buộc phải chuyển sang hình thức THUÊ ĐẤT.

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    taichinhhoachat (14/10/2013)

0 Thành viên đang online
-