DanLuat 2015

Doanh nghiệp tư nhân và Quyền đối với BĐS

Chủ đề   RSS   
  • #577 24/02/2009

    PhucHung09

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp tư nhân và Quyền đối với BĐS

    Chào Luật sư,

    Tôi có diện tích đất  là 1000m2 và thành lập DNTN năm 2007. Tôi làm giấy phép xây dựng khách sạn năm 2008 với diện tích là 500m2 và đứng tên xin phép xây dựng là DNTN. Tôi có 2 câu hỏi như sau :

    - Tôi có thể đăng ký sổ hồng cho phần khách sạn từ DNTN sang sở hữu cá nhân đựơc không ? vì tôi có kế họach giải thể DNTN để lên Cty TNHH

    - Thời hạn họat động của DNTN là 50 năm. Sau thời gian này thì các Bất động sản đứng tên bởi DNTN sẽ được chuyển đổi thế nào

    Chân thành cám ơn
    Phuc Hung
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 01/09/2010 03:30:55 PM
     
    5363 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578   24/02/2009

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3856)
    Số điểm: 21947
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 987 lần
    Lawyer

    Doanh nghiệp tư nhân và Quyền đối với bất động sản

    bạn có quyền sang tên quyền sở hữu tài sản từ công ty sang cá nhân.
    Bạn có thể gọi trực tiếp 0903.017977 tôi sẽ tư vấn cho bạn cụ thể hơn

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #58945   28/08/2010

    vanducnam
    vanducnam

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2010
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 1303
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 22 lần


    theo khoản 3 điều 142 luật doanh nghiệp

    Điều 142. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp

    1. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân do chủ doanh nghiệp tự đăng ký. Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ đăng ký chính xác tổng số vốn đầu tư, trong đó nêu rõ số vốn bằng tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng và các tài sản khác; đối với vốn bằng tài sản khác còn phải ghi rõ loại tài sản, số lượng và giá trị còn lại của mỗi loại tài sản.

    2. Toàn bộ vốn và tài sản kể cả vốn vay và tài sản thuê được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

    3. Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền #ffc000;">tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh.

     như vậy anh có thể chuyển sổ hông khách sạn thành sở hữu cá nhân  anh nhé
    anh cần đăng kí với cơ quan đăng ký  kinh doanh về việc đó
    Cập nhật bởi admin ngày 28/08/2010 10:17:32 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #58951   28/08/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    PhucHung09 viết:
    Chào Luật sư,


    - Thời hạn họat động của DNTN là 50 năm. Sau thời gian này thì các Bất động sản đứng tên bởi DNTN sẽ được chuyển đổi thế nào

       
         Sau thời gian hoạt động 50năm mà doanh nghiệp không yêu cầu gia hạn thì doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục giải thể doanh nghệp.  Về vấn đề tài sản, sau khi thanh toán tất cả các khoản nợ, chi phí giải thể thì phần tài sản còn lại thuộc về chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân.
         Do đó, nếu sau khi thanh toán khoản nợ và chi phí giải thể mà bất động sản trên còn lại thì thuộc sở hữu của chủ doanh nghiệp tư nhân.
      Thân chào..!!!

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #59388   01/09/2010

    DUNGTIEN66
    DUNGTIEN66

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc bạn Phục Hưng 07 hỏi không có gì khó cả, công đồng thành viên cũng như luật sư tư vấn của LawSoft sẽ giúp đỡ để cho Phục Hưng 07 không bị rối về những quy định hoặc chưa hiểu các quy định của pháp luật.
    Tôi thấy Luật sư LS Nguyễn Đình Thái Hùng có động tác câu khách về văn phòng hơi bị kỳ.
    Thiết nghĩ đã là mục đích tư vấn cho công đồng dân cư là nghĩa vụ của các luật sư (là người sư về luật) giúp cho mọi người về mặt pháp luật, chứ không phải lấy diễn đàn này mà mang hơi của kinh doanh.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-