DanLuat 2015

Doanh nghiệp tư nhân (DNTN) có được góp vốn hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #166384 19/02/2012

    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 104 lần


    Doanh nghiệp tư nhân (DNTN) có được góp vốn hay không?

     

    NGUYỄN VĂN TIẾN – LỚP CH LUẬT 16, ĐẠI HỌC LUẬT HÀ NỘI

    Doanh nghiệp tư nhân có được góp vn hay không?

     

    Hiện nay nhiều Doanh nghiệp tư nhân muốn mở rộng hoạt động sản xuất, kinh doanh bằng hình thức góp vốn cùng các tổ chức, cá nhân khác thành lập Công ty trách nhiệm hữu hạn, Công ty cổ phần …, nhưng khi đi làm thủ tục đăng ký kinh doanh tại Sở Kế hoach và Đầu tư tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì bị từ chối. Vậy vấn đề ðặt ra là Doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn thành lập doanh nghiệp mới hay không?

    Về vần đề này hiện nay có hai quan điểm trái ngược nhau.

    Quan điểm thứ nhất cho rằng, Doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn. Những người theo quan điểm này chỉ ra cơ sở pháp lý là khoản 3, Điều 13 Luật Doanh nghiệp số 60/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 của Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (sau đây gọi tắt là Luật Doanh nghiệp 2005). Theo đó, khoản 3, Điều 13 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định: ″Tổ chức, cá nhân có quyền mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này″. Khoản 4, Điều 13 Luật Doanh nghiêp 2005 chỉ cấm hai trường hợp không được mua cổ phần hoặc góp vốn, đó là:

    - Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    - Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    Như vậy Doanh nghiệp tư nhân không thuộc diện bị cấm góp vốn theo quy định của pháp luật mà Doanh nghiệp tư nhân cũng là một ″tổ chức kinh tế có tên riêng, có tài sản, có trụ sở giao dịch ổn định, được đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật nhằm mục đích thực hiện các hoạt động kinh doanh″ . Do đó việc không cho Doanh nghiệp tư nhân góp vốn là vô lý và không công bằng vì Nhà nước ″bảo đảm sự bình đẳng trước pháp luật của các doanh nghiệp không phân biệt hình thức sở hữu và thành phần kinh tế; thừa nhận tính sinh lợi hợp pháp của hoạt động kinh doanh″.

    Ngược lại, quan điểm thứ hai lại cho rằng Doanh nghiệp tư nhân không được tham gia góp vốn. Những người theo quan điểm này cho rằng Doanh nghiệp tư nhân chịu trách nhiệm vô hạn nên không thể tham gia góp vốn hoặc mua cổ phần được.

    Theo quan điểm của mình, chúng tôi tán thành với quan điểm thứ hai cho rằng Doanh nghiệp tư nhân không được tham gia góp vốn, nhưng không đồng ý với cách lý giải của những người theo quan điểm này bởi khi nói tới chế độ trách nhiệm về tài sản trong doanh nghiệp luôn luôn cần phân biệt trách nhiệm của chủ doanh nghiệp hay của các thành viên góp vốn hay của các cổ đông với trách nhiệm của doanh nghiệp. Nói trách nhiệm vô hạn hay trách nhiệm hữu hạn về tài sản ở đây là muốn nói tới trách nhiệm của chủ doanh nghiệp hay của các thành viên góp vốn hay của các cổ đông chứ không phải là trách nhiệm của doanh nghiệp, doanh nghiệp dù là Doanh nghiệp tư nhân hay Công ty cổ phần, Công ty trách nhiệm hữu hạn luôn luôn phải chịu trách nhiệm vô hạn về tài sản (tức là chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình). Vì vậy không thể cho rằng Doanh nghiệp tư nhân không được tham gia góp vốn dựa trên lý do nó là loại hình doanh nghiệp chịu trách nhiệm vô hạn.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 19/02/2012 03:22:39 CH sửa lỗi xuống dòng + font
     
    25203 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #166385   19/02/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 104 lần


    Lí lẽ để không cho DNTN góp vốn là DNTN không có tư cách pháp nhân.

    Câu hỏi đặt ra là DNTN không phải là pháp nhân thì nó là cái gì? DNTN là doanh nghiệp của 1 cá nhân, doanh nghiệp và cá nhân là một. Nếu không chấp nhận nó là tổ chức có tư cách pháp nhân thì phải chấp nhận nó là cá nhân chứ. Nếu nó là cá nhân thì luật đâu có cấm cá nhân góp vốn???


    Lấy ví dụ trường hợp góp vốn vào công ty TNHH, DNTN góp đủ số vốn yêu cầu (ví dụ là 1 tỉ đồng), khi ấy DNTN sẽ chịu trách nhiệm và có quyền lợi trong phạm vi phần vốn góp 1 tỉ đồng đó mà thôi. Tiền tươi thóc thật, không có gì không rõ ràng. Không có gì dính dáng đến cái khái niệm trách nhiệm vô hạn về tài sản ở đây cả để mà lăn tăn. 

    Tuy rằng DNTN hay cá nhân ông chủ DNTN góp vốn thì bản chất của việc góp vốn vẫn vậy nhưng ý nghĩa có khác nhau về phương diện quảng bá hay thuế chẳng hạn. Ví dụ trong danh sách thành viên góp vốn có tên DNTN sẽ tạo điều kiện hay lợi thế nhất định về uy tín/thương hiệu chẳng hạn cho giao dịch của công ty mà nó góp vốn hoặc cho chính bản thân DNTN. Do vậy nếu DNTN được phép góp vốn thì sẽ tạo điều kiện tốt hơn cho doanh nghiệp.

    Do đó tôi nghĩ luật nên có quy định rõ ràng:
    - DNTN được phép góp vốn với tư cách cá nhân hoặc dạng tổ chức đặc thù gì đó.

    - Các quy định về việc góp vốn như đối với cá nhân sẽ được áp dụng. 
    - Điểm khác biệt duy nhất là lợi nhuận thu được của DNTN chịu các sắc thuế áp dụng đối với doanh nghiệp chứ không phải là thuế thu nhập đối với cá nhân như đối với trường hợp ông chủ DNTN góp vốn.
     
    Báo quản trị |  
  • #166920   21/02/2012

    thanhlawyer
    thanhlawyer

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2012
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1865
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Tán thành ý kiến của bạn nvdcyah!
    Pháp luật nên quy định một cách rõ ràng về vấn đề này, nên cho phép DNTN góp vốn vào các doanh nghiệp khác. Tất nhiên, DNTN sẽ phải đóng thuế thu nhập DN.
    Tuy nhiên theo tôi, cũng nên hạn chế việc DNTN được phép góp vốn vào tối đa bao nhiêu doanh nghiệp. Điều này nhằm mục đích bảo đảm lợi ích của các chủ thể khác khi DNTN gặp rủi ro

    Trân trọng.!

    ---------------------------------
    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV LUẬT SƯ RIÊNG
    61 Nguyễn Thị Định, An Phú, Quận 2, TP.HCM
    Mobile: 0985.307.683
    Website: #9acd32;">www.luatsurieng.net. .Email: info@luatsurieng.net. .Diễn đàn: #9acd32;">www.tranhluanphapluat.com

    Mr Thành

    Mobile: 0985.307.683

    Email:thanh.chu@luatsurieng.net ; chuthanhlps@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #166929   21/02/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 104 lần


    thanhlawyer viết:
    Tán thành ý kiến của bạn nvdcyah!
    Pháp luật nên quy định một cách rõ ràng về vấn đề này, nên cho phép DNTN góp vốn vào các doanh nghiệp khác. Tất nhiên, DNTN sẽ phải đóng thuế thu nhập DN.
    Tuy nhiên theo tôi, cũng nên hạn chế việc DNTN được phép góp vốn vào tối đa bao nhiêu doanh nghiệp. Điều này nhằm mục đích bảo đảm lợi ích của các chủ thể khác khi DNTN gặp rủi ro

    Trân trọng.!

    ---------------------------------
    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV LUẬT SƯ RIÊNG
    61 Nguyễn Thị Định, An Phú, Quận 2, TP.HCM
    Mobile: 0985.307.683
    Website: www.luatsurieng.net. .Email: info@luatsurieng.net. .Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com



    Tôi thì cho rằng không cần hạn chế số vốn góp, DNTN có khả năng và muốn góp bao nhiêu là việc của họ.

    Tuy nhiên có mở ngoặc là có hạn chế loại tài sản góp vốn, theo đó chỉ có thể là tài sản hữu hình vì tài sản vô hình gắn với sự tồn tại của ông chủ DNTN nên sẽ phát sinh vấn đề (xin mời các bạn bình luận ý này). Ngoài ra, về phương thức/tiến độ góp vốn phải là góp đầy đủ 1 lần, các hình thức tạm gọi là "hứa góp" (sẽ góp sau 1 thời hạn xác định) không được chấp nhận vì lý do giống như trên.
     
    Điều cần phải lưu ý ở đây là những vấn đề pháp lý phát sinh là gì, xử lý ra sao khi ông chủ DNTN gone away (DNTN cũng tiêu luôn) mà thôi. 
    Cập nhật bởi nvdcyah ngày 21/02/2012 02:53:54 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #385557   29/05/2015

    Tranvanhaidung
    Tranvanhaidung

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có 1 số quan điểm ko giống với nvdcyah!


    Thứ 1: Lý do để DNTN ko được góp vốn là "Chủ DNTN đang phải chịu TN vô hạn đối với các nghĩa vụ tài chính của DN". Chứ có tư cách pháp nhân hay ko thì chỉ liên quan đến vấn đề điều hành DN mà thôi chứ ko liên quan đến vấn đề tài chính.

    Thứ 2: DNTN ko phải là cá nhân. DNTN là 1 tổ chức và tổ chức này ko có tư cách pháp nhân.

    Thứ 3: Luật ko cho DNTN (hay chính là ông chủ của DNTN) góp vốn vào các DN khác là vì chế độ chịu TN vô hạn của ông chủ DN đối với các nghĩa vụ tài chính của DN mình. Nếu DN của họ bị phá sản thì luật pháp sẽ phải tự động dùng cả các khoản góp trong các DN khác mà ông chủ DNTN đã góp để thanh toán các nghĩa vụ tài chính của DNTN. Như vậy sẽ gây ra sự phức tạp và đặc biệt là rủi ro đối với các DN mà DNTN đã tham gia góp vốn. Sự phức tạp và rủi ro ấy, bản thân những người điều hành của các DN cũng chưa ý thức hết được nên luật phải quy định cứng là "Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần."

    Nếu bạn quan tâm hãy liên hệ với tôi qua:

    Gmail: Tranvanhaidung@gmail.com

    Facebook: https://www.facebook.com/trandungsunflower

    SĐT: 0969 650 083

     
    Báo quản trị |  
  • #385588   29/05/2015

    nguyenthang_hlu
    nguyenthang_hlu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2010
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 268
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 6 lần


    Tôi đồng ý với quan điểm thứ 2, rằng doanh nghiệp tư nhân không được góp vốn vào các doanh nghiệp khác. Khi đi đăng ký bị Sở kế hoạch đầu tư từ chối là đúng, nhưng lý do từ chối không hẳn là nằm ở trách nhiệm vô hạn hay hữu hạn. Vì trách nhiệm vô hạn hay trách nhiệm hữu hạn thì cũng là trách nhiệm.

    Theo tôi, đó là tư cách pháp nhân tạo nên rào cản không cho DNTN góp vốn vào các doanh nghiệp khác.

    DNTN không có tư cách pháp nhân, luật doanh nghiệp không tách khối tài sản của chủ doanh nghiệp và doanh nghiệp. Nói cách khác, ở loại hình công ty khác, luật tách người bỏ vốn ra khỏi khối tài sản mà họ tạo nên, ban cho khối tài sản đó tư cách pháp nhân, cái khối tài sản đó có thể đi kiện và bị kiện. Nhưng khối tài sản mà chủ doanh nghiệp bỏ vào DNTN là khối tài sản không xác định được. Cái khối tài sản đó, khi có rủi ro, chủ doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm bằng tất cả tài sản của mình và của cả doanh nghiệp, nó không được coi là pháp nhân, nên DNTN không thể lấy tên nó góp vốn cho ai được.

    Nguyễn Đình Thắng

    Email: nguyenthang.hlu@gmail.com

    Điện thoại: 0916 52 12 09

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-