Doanh nghiệp tư nhân - Di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #547239 28/05/2020

    baotitanpo

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Doanh nghiệp tư nhân - Di chúc

    Ông A kết hôn với bà B có con trai là C (18 tuổi). Hai ông bà có số tài sản chung là 400 triệu đồng. Tháng 5/2012 ông A thành lập doanh nghiệp tư nhân Thiên Ân với vốn 350 triệu đồng (có sự đồng ý của B). Tháng 10.2014 ông A bị tai nạn giao thông chết, không để lại di chúc.

    Theo anh (chị), bà B có đương nhiên trở thành chủ doanh nghiệp tư nhân không ? Vì sao?

     
    457 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baotitanpo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547797   31/05/2020

    Bà B không đương nhiên trở thành chủ doanh nghiệp tư nhân.
    Theo Bộ luật dân sự 2015 về thừa kế không có di chúc sẽ áp dụng thừa kế theo pháp luật quy định như sau:

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Doanh nghiệp tư nhân là loại doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp. Ta có thể coi doanh nghiệp tư nhân Thiên  n như là một loại tài sản chỉ có một người được đứng tên làm chủ sở hữu. Nhưng khi ông A chết không có di chúc thì bà B và anh C là hai người thừa kế ở hàng thứ nhất nên sẽ cùng được thừa kế Công ty của ông A. Vì vậy Bà B muốn làm chủ doanh nghiệp thì phải thỏa thuận với C để bà B làm chủ công ty, còn C nhận lại giá trị của một nửa công ty.

     
    Báo quản trị |