DanLuat 2015

Doanh nghiệp tư nhân có phải đóng thuế TNCN hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #488827 05/04/2018

    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1048
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 35 lần


    Doanh nghiệp tư nhân có phải đóng thuế TNCN hay không?

    Mình có một vấn đề thắc mắc như thế này, mong được giải đáp.

    Khoản 1 Điều 2 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định:

    1. Người nộp thuế thu nhập doanh nghiệp là tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập chịu thuế (sau đây gọi là doanh nghiệp), bao gồm:

    a) Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư, Luật các tổ chức tín dụng, Luật Kinh doanh bảo hiểm, Luật Chứng khoán, Luật Dầu khí, Luật Thương mại và các văn bản quy phạm pháp luật khác dưới các hình thức: Công ty cổ phần; Công ty trách nhiệm hữu hạn; Công ty hợp danh; Doanh nghiệp tư nhân; Văn phòng Luật sư, Văn phòng công chứng tư; Các bên trong hợp đồng hợp tác kinh doanh; Các bên trong hợp đồng phân chia sản phẩm dầu khí, Xí nghiệp liên doanh dầu khí, Công ty điều hành chung.

    Như vậy, doanh nghiệp tư nhân là chủ thể phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp

    Vậy lợi nhuận chưa phân phối của doanh nghiệp tư nhân có phải đóng thuế TNCN nữa không? Bởi nếu đóng thì như vậy phải đóng hai lần, còn nếu không đóng thì có căn cứ pháp luật nào quy định về vấn đề này không nhỉ

     

     
    1237 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-