DanLuat 2015

Doanh nghiệp tính lương theo thời gian

Chủ đề   RSS   
  • #363687 19/12/2014

    stream2105

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp tính lương theo thời gian

    Thưa Luật sư,

    Hiện nay công ty tôi tính lương theo công chuẩn cho 01 tháng là 26 công (8h/công) .

    Tăng ca ngày nào, chấm tiếng tăng ca cho ngày đó.

    Đến T1/2015, Công ty ra thông báo mới sẽ chấm theo giờ/ ngày, tính công chuẩn của 01 tháng là 240h.

    Cuối tháng, khi cộng hết lại nếu làm việc hơn 240h/ tháng thì mới tính là giờ tăng ca.

    Vậy cách tính công này có đúng với qui định của Pháp luật không?

    Mong nhận được sự hướng dẫn của LS!

    Chân thành cảm ơn!

    -------------------------------------

    Thuy

     

     
    2026 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444524   28/12/2016

    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến góp ý như sau:

    1.Về Việc thay đổi hình thức trả lương

    Theo Khoản 1 Điều 94 Bộ luật Lao động 2012, trong trường hợp thay đổi hình thức trả lương, công ty phải thông báo cho người lao động biết trước ít nhất 10 ngày. Bạn kiểm trả lại thời điểm có thông báo thay đổi hình thức trả lương của Công ty, so sánh với thời điểm bắt đầu hình thức trả lương mới để rút ra kết luận về tính hợp pháp của việc Công ty thông báo thay đổi hình thức trả lương.

    “Điều 94. Hình thức trả lương

    1. Người sử dụng lao động có quyền lựa chọn hình thức trả lương theo thời gian, sản phẩm hoặc khoán. Hình thức trả lương đã chọn phải được duy trì trong một thời gian nhất định; trường hợp thay đổi hình thức trả lương, thì người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động biết trước ít nhất 10 ngày.”

    2.Về cách tính lương của Công ty

    Theo Điều 104 Bộ luật lao động 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường như sau:

    "1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.
    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

    Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.
    3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành".

    Như vậy căn cứ theo quy định của pháp luật thì thời giờ làm việc bình thường không quá 08 tiếng trong một ngày và 48 tiếng trong một tuần. Trong trường hợp do tính chất công việc của công ty bạn mà thời giờ làm việc phải nhiều hơn tám tiếng thì cũng không được phép làm quá mười tiếng theo quy định của pháp luật.

    Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 7 Nghị định số 114/2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lương quy định tiền lương theo thời gian được trả cho người lao động căn cứ vào thời gian làm việc thực tế  hay như trong Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH có quy định:

    “Điều 7. Hình thức trả lương theo Điều 58 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Tiền lương theo thời gian được trả cho người lao động căn cứ vào thời gian làm việc thực tế, cụ thể như sau:

    a) Tiền lương tháng được trả cho một tháng làm việc xác định trên cơ sở hợp đồng lao động;

    b) Tiền lương tuần được trả cho một tuần làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng nhân với 12 tháng và chia cho 52 tuần;

    c) Tiền lương ngày được trả cho một ngày làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp, cơ quan lựa chọn, nhưng tối đa không quá 26 ngày;

    d) Tiền lương giờ được trả cho một giờ làm việc xác định trên cơ sở tiền lương ngày chia cho số giờ tiêu chuẩn quy định tại Điều 68 của Bộ luật Lao động.”

    Theo đó, số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng do doanh nghiệp, cơ quan lựa chọn nhưng tối đa không quá 26 ngày

    Áp dụng các quy định này vào trong trường hợp của bạn, số công chuẩn một  tháng là 240h.

    Thứ nhất, số ngày làm việc bình thường tối đa trong 1 tháng tối đa là 26 ngày

    Thứ hai, số giờ làm việc tiêu chuẩn trong 1 ngày là 8 giờ.

    Theo đó, nếu số công chuẩn 1 tháng là 240 giờ thì số ngày làm việc của bạn phải là: 240 : 8 = 30 ( ngày) > 26 ngày

    Như vậy, Công ty đã vi phạm pháp luật về việc tính tiền lương trả cho người lao động.

    3.Về hướng giải quyết:

    Bạn có thể yêu cầu công ty thực hiện đúng theo quy định của luật. Trường hợp công ty không thực hiện thì sẽ tiến hành hòa giải lao động thông qua hòa giải viên lao động cấp quận, huyện. Trường hợp không hòa giải thành thì có thể khởi kiện ra tòa án. 

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #444529   28/12/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Người hỏi vào ngày 19/12/2014, thực hiện chính sách từ tháng 1/2015, như vậy có đủ gọi là "ít nhất 10 ngày" hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #444678   01/01/2017

    Chào bạn! Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn.

    Về thắc mắc của bạn, người hỏi từ ngày 19/12/2014 và công ty thực hiện chính sách từ ngày 1/1/2015, nếu như công ty ra thông báo chính thức trước ngày người này đặt câu hỏi thì việc công ty thông báo thay đổi hình thức trả lương là đúng pháp luật vì thời gian từ khi thông báo đến khi thực hiện đã quá 10 ngày.

    Tuy nhiên, do người đặt câu hỏi không nêu thời điểm công ty ra thông báo chính thức nên không thể loại trừ trường hợp thông tin thay đổi mà người này biết được là do truyền miệng, chưa được công ty ra thông báo chính thức.

    Trân trọng

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #444693   02/01/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Nếu thông tin là truyền miệng, vậy chắc gì cty đã có ý định làm theo sự truyền miệng đó

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-