Doanh nghiệp mới thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #395279 05/08/2015

    ngocdong9x

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp mới thành lập

    Anh chị cho em hỏi. doanh nghiệp mới thành lập nộp thuế theo quý hay tháng. Có bắt buộc phải nộp thuế qua mạng không? noppj trục tiếp tại cơ quan có được không?

    Em cảm ơn

     
    3422 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395325   06/08/2015

    Chào bạn, về câu hỏi của bạn, Luật sư Th.s Nguyễn Văn Hải, Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin được tư vấn như sau:

    1. Xác định kê khai thuế theo quý hay theo tháng:

    Theo quy định tại điều 15 Thông tư151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính thì việc xác định kê khai thuế giá trị gia tăng theo quý hay theo tháng được quy định như sau:

    Đối tượng kê khai thuế GTGT theo quý:

    Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

    Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

    Nghĩa là, nếu doanh nghiệp của bạn mới thành lập và bắt đầu hoạt động kinh doanh trong năm 2015, thì năm 2015 doanh nghiệp của bạn sẽ thực hiện khai thuế theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh 12 tháng, doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm đó để xác định năm tiếp theo thực hiện khai thuế theo tháng hay theo quý.

    Nếu doanh nghiệp có tổng doanh thu của năm trước liền kề lớn hơn 50 tỷ đồng thì kê khai thuế GTGT theo tháng.

    2. Về vấn đề nộp thuế qua mạng (thuế điện tử):

    Theo quy định tại điểm 4 Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế:

    Trường hợp người nộp thuế là tổ chức kinh doanh tại địa bàn có cơ sở hạ tầng về công nghệ thông tin phải thực hiện kê khai, nộp thuế, giao dịch với cơ quan qun lý thuế thông qua phương tiện điện tử theo quy định của pháp luật về giao dịch điện t.

    Trong trường hợp này, bạn cần tìm hiểu tại cơ quan thuế nơi doanh nghiệp thực hiện nghĩa vụ kê khai thuế. Nếu địa bàn đó thuộc trường hợp mà pháp luật quy định thực hiện kê khai và nộp thuế điện tử thì bắt buộc kê khai thuế điện tử.

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    ngocdong9x (06/08/2015)
  • #395400   06/08/2015

    ngocdong9x
    ngocdong9x

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    hainguyenlaw viết:

    Chào bạn, về câu hỏi của bạn, Luật sư Th.s Nguyễn Văn Hải, Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin được tư vấn như sau:

    1. Xác định kê khai thuế theo quý hay theo tháng:

    Theo quy định tại điều 15 Thông tư151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính thì việc xác định kê khai thuế giá trị gia tăng theo quý hay theo tháng được quy định như sau:

    Đối tượng kê khai thuế GTGT theo quý:

    Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

    Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

    Nghĩa là, nếu doanh nghiệp của bạn mới thành lập và bắt đầu hoạt động kinh doanh trong năm 2015, thì năm 2015 doanh nghiệp của bạn sẽ thực hiện khai thuế theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh 12 tháng, doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm đó để xác định năm tiếp theo thực hiện khai thuế theo tháng hay theo quý.

    Nếu doanh nghiệp có tổng doanh thu của năm trước liền kề lớn hơn 50 tỷ đồng thì kê khai thuế GTGT theo tháng.

    2. Về vấn đề nộp thuế qua mạng (thuế điện tử):

    Theo quy định tại điểm 4 Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế:

    Trường hợp người nộp thuế là tổ chức kinh doanh tại địa bàn có cơ sở hạ tầng về công nghệ thông tin phải thực hiện kê khai, nộp thuế, giao dịch với cơ quan qun lý thuế thông qua phương tiện điện tử theo quy định của pháp luật về giao dịch điện t.

    Trong trường hợp này, bạn cần tìm hiểu tại cơ quan thuế nơi doanh nghiệp thực hiện nghĩa vụ kê khai thuế. Nếu địa bàn đó thuộc trường hợp mà pháp luật quy định thực hiện kê khai và nộp thuế điện tử thì bắt buộc kê khai thuế điện tử.

    ---------------------------

    Nếu có bất kỳ thắc mắc hay cần tư vấn, hãy liên hệ với chúng tôi - Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự với đội ngũ luật sư uy tín, giàu kinh nghiệm luôn sẵn sàng giải đáp và chia sẻ cùng bạn!

    Liên hệ tư vấn:

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    Địa chỉ: Số 11, ngõ 195, đường Trung Kính, Cầu Giấy, Hà Nội

    Hotline: 0973 509 636 & 0907 509 636 (Ls. Hải)

    Email: lamchuphapluat@gmail.com

    Website: lamchuphapluat.vn

    Luật sưu cho em hỏi thêm vấn đề nữa ah!

    Công ty mới thành lập khi chưa làm các thủ tục nộp lên Sở LĐ Thương binh xã hội và BHXH vậy những chi phí lương có được cho làm chi phí không.? Mình nộp chậm những thủ tục lên Sở LĐTBXH có bị phạt không ak?

    Hiện tại bên em chưa có nhu cầu đóng bảo hiểm XH, 1 2 tháng nũa mới đóng, vậy có cần đăng ký thang bảng lương với LĐTBXH luôn không? Nếu phải đăng ký cần đăng ký những gì? và khi đóng BHXH cho nhân viên cần làm những thủ tục gì? rất mong luật sư trả lời. câu hỏi của em hơi lủng củng mong luật sư giúp đỡ!

    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #395627   08/08/2015

    Với những câu hỏi này của bạn LS Nguyễn Văn Hải xin tư vấn như sau:

    1.Về khoản chi phí chịu thuế:

    bạn lưu ý Luật thuế thu nhập doanh nghiệp quy định Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân; thù lao trả cho sáng lập viên doanh nghiệp không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh; tiền lương, tiền công, các khoản hạch toán chi khác để trả cho người lao động nhưng thực tế không chi trả hoặc không có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật sẽ không được trừ khi xác định thu nhạp chịu thuế doanh nghiệp. Bạn có thể xem thêm trong Điều 9 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp 2008 và Điều 1 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi năm 2013.

    2.Về việc thực hiện thủ tục đóng bảo hiểm xã hội:

    Theo Điều 111 Luật BHXH 2008 quy định: "Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng, người sử dụng lao động nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 110 của Luật này". Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể tại Điều 26 Nghị định 95/2013/ND-CP, theo đó:

    Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo him xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

    b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

    c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    -Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    - Sau đó sẽ áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

    b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

    3.Về việc đăng ký thang lương bảng lương:

    Kể từ ngày 01/05/2013 - ngày Nghị định 49/2013/ND-CP có hiệu lực thì các doanh nghiệp không phải làm thủ tục đăng ký thang bảng lương như trước đây nữa.Nhưng phải tự xây dựng thang bảng lương để nộp cho Sở Lao động thương binh xã hội theo nguyên tắc quy định tại Điều 7 Nghị định 49/2013/NĐ-CP của Chính phủ.

    4.Về việc đóng bảo hiểm cho nhân viên:

    Hồ sơ gồm:                                                                              

    - Bản sao Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép hoạt động.

    - Hai (02) bản danh sách lao động tham gia BHXH (Mẫu D02-TS).) 

    -  Đối với đơn vị đăng ký đóng hằng quý hoặc 6 tháng một lần: văn bản đăng ký phương thức đóng của đơn vị (Mẫu D01-TS), kèm theo:

    + Phương án sản xuất, kinh doanh của đơn vị;

    + Phương thức trả lương cho người lao động.

     -   Tờ khai tham gia BHXH (Mẫu A01-TS) , kèm theo 02 ảnh màu cỡ 3 x 4 cm (01 ảnh dán trên tờ khai tham gia BHXH; 01 ảnh lưu cùng hồ sơ tham gia để xây dựng cơ sở dữ liệu).

    - Đối với người đã hưởng BHXH một lần nhưng chưa hưởng BHTN: thêm giấy xác nhận thời gian đóng BHTN chưa hưởng BHTN do cơ quan BHXH nơi giải quyết BHXH một lần cấp.

    Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

    Cơ quan thực hiện: BHXH quận/huyện

    Các biểu mẫu cần dùng:

    http://cdn.danluat.vn/userfiles/files/1803806/Files/Mau%20so%20A01-TS.doc

    http://cdn.danluat.vn/userfiles/files/1803806/Files/Mau%20so%20D01-TS.doc

    http://cdn.danluat.vn/userfiles/files/1803806/Files/Mau%20so%20D02-TS.doc

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |