DanLuat 2015

Doanh nghiệp không trả tiền ngày nghỉ phép năm chưa nghỉ

Chủ đề   RSS   
  • #501952 12/09/2018

    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2780
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Doanh nghiệp không trả tiền ngày nghỉ phép năm chưa nghỉ

    Nếu doanh nghiệp không trả tiền nghỉ phép năm chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết của lao động khi người lao động xin nghỉ việc, chấm dứt HĐLĐ thì có chế tài xử phạt không?

    Theo Bộ luật Lao động 2012 : 

    "Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ
    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.
    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền
    ".

    Nếu quy phạm quy định trên, thì công ty sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 2 Điều 14 của Nghị định 95/2013/NĐ-CP

    "Điều 14. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi
    ...
    2. Phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:
    a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
    b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
    c) Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
    d) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;
    đ) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên
    ".

     

     
    349 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501979   12/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4688 lần
    SMod

    1. Hai cái điều khoản bạn trích dẫn chẳng có liên quan gì đến nhau cả :-O

    2. Việc trả tiền lương chỉ áp dụng cho những ai nghỉ việc mà thôi, không bắt buộc đối với các trường hợp NLĐ vẫn còn tiếp tục làm việc.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-