Doanh nghiệp không thực hiên Nghị định số 70/2011/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #148329 18/11/2011

    minhquan873

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp không thực hiên Nghị định số 70/2011/NĐ-CP

     

    Hỏi: Hiện nay doanh nghiệp tôi đang công tác trực thuộc Tập Đoàn Kinh tế Vinashin nên đang trong giai đoạn "Tái cơ cấu" nhưng doanh nghiệp của tôi vẩn đang hoạt động sản xuất kinh doanh nhưng không có hiệu quả. Vậy cán bộ công nhân viên lao động có được tăng mức lương tối thiểu vùng theo Nghị định số70/2011/NĐ-CP của chính phủ không? Nếu Doanh nghiệp tôi không áp dụng thì cán bộ công nhân viên lao động phải chịu thiệt thòi, hay có thể nhờ cơ quan chức năng nào can thiệp để cán bộ công nhân viên lao động được hưởng quyên lợi theo Nghị định số70/2011/NĐ-CP.

     
    4750 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #148707   19/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Chào bạn, nội dung bạn hỏi tôi tư vấn như sau. Nghị đinh 70/2011/NĐ-CP của chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động, được áp dụng từ ngày 01/10/2011.
    Tại Điểm 4 Điều 5 Nghị định quy định:
    Công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu, công ty mẹ – tập đoàn kinh tế nhà nước trong thời gian chưa xây dựng được thang lương, bảng lương theo quy định tại Nghị định số 101/2009/NĐ-CP ngày 05 tháng 11 năm 2009 của Chính phủ, công ty nhà nước chưa chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần, các tổ chức, đơn vị hiện đang áp dụng chế độ tiền lương như công ty nhà nước được lựa chọn mức lương tối thiểu cao hơn so với mức lương tối thiểu chung do Chính phủ quy định để xác định đơn giá tiền lương của người lao động và quỹ tiền lương của viên chức quản lý từ năm 2012 khi đủ các điều kiện theo quy định tại Nghị định số 206/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004; Nghị định số 207/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004; Nghị định số 86/2007/NĐ-CP ngày 28 tháng 5 năm 2007; Nghị định số 141/2007/NĐ-CP ngày 05 tháng 9 năm 2007 của Chính phủ và bảo đảm mức tăng tiền lương của viên chức quản lý không vượt quá mức tăng tiền lương của của người lao động. Trường hợp không bảo đảm đủ các điều kiện do Chính phủ quy định mà tiền lương tính theo chế độ của người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 2 Nghị định này thì được tính bằng mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 2 Nghị định này. Như vậy doanh nghiệp bạn tự xây dựng hoặc áp dụng mức lương tối thiểu theo Nghị định trên. Chào bạn.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869