DanLuat 2015

Doanh nghiệp không kê khai thuế

Chủ đề   RSS   
  • #432908 08/08/2016

    Doanh nghiệp không kê khai thuế

    Gửi Luật sư,

    Tôi có 1 vấn đề cần tư vấn của luật sư. Công ty tôi thành lập từ tháng 03/2015. Từ khi thành lập công ty chỉ nộp thuế môn bài thôi. Công ty có in hóa đơn và có đăng ký mẫu hóa đơn. Cho đến nay, công ty cũng có xuất được khoảng 5 hóa đơn cho khách hàng, giá trị chỉ vài triệu thôi. Nhưng cho đến nay, công ty chưa có nộp tờ khai và chưa nộp thuế gì hết. Do công ty nhỏ, không có kinh nghiệm về doanh nghiệp gì hết. Mới đây khi tra cứu thông tin thì thấy: NNT ngừng hoạt động nhưng chưa đóng mã số thuế từ ngày 21/06/2016. vậy giờ công ty tôi phải làm thu tục gì để dc hoạt đông lại và công ty có bị phạt không? Cụ thể múc phạt như thế nào? Nếu công ty muốn giải thể luôn thì phải làm sao? Xin cảm ơn luât sư.
     
    3554 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433032   09/08/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Chào bạn , ý bạn là giờ muốn hoạt động trở lại hay là giải thể? 

     
    Báo quản trị |  
  • #433081   10/08/2016

    Chào bạn trang_u, cảm ơn bạn. Giờ công ty mình muốn  tiếp tục hoạt động thì phải làm như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #433598   15/08/2016

    vanhanhvp
    vanhanhvp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định tại Điều 156 Luật Doanh nghiệp năm 2005 và Điều 57 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP của Chính phủ, nếu doanh nghiệp không thể tiếp tục hoạt động thì có quyền tạm ngừng kinh doanh. Việc tạm ngừng kinh doanh phải được thông báo bằng văn bản tới cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế chậm nhất mười lăm ngày trước ngày tạm ngừng kinh doanh.
     
    Thời hạn tối đa được pháp luật quy định đối với trường hợp tạm ngừng kinh doanh là hai năm. Mỗi lần tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá một năm.
     
     
    Hồ sơ tạm ngừng hoạt động gồm:
     
    +   Thông báo tạm ngừng kinh doanh (thông báo phải có đủ nội dung: tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp, ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; ngành, nghề kinh doanh; thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và kết thúc thời hạn tạm ngừng; lý do tạm ngừng; họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp);
     
    +   Quyết định và biên bản họp của hội đồng thành viên, nếu là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty, nếu là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của đại hội đồng cổ đông, nếu là công ty cổ phần, của các thành viên hợp danh, nếu là công ty hợp danh.
     
    Như vậy, trong hồ sơ thông báo, doanh nghiệp đã ấn định cụ thể ngày bắt đầu tạm ngừng và ngày kết thúc tạm ngừng kinh doanh. Do vậy, khi hết thời hạn tạm ngừng thì doanh nghiệp có trách nhiệm tiếp tục hoạt động kinh doanh của mình. Trong trường hợp chưa hết thời hạn tạm ngừng mà doanh nghiệp muốn kinh doanh trở lại thì doanh nghiệp có thể làm Công văn gửi Sở Kế hoạch và Đầu tư; Chi cục Thuế để thông báo về việc này.
     
    Báo quản trị |  
  • #433616   16/08/2016

    Cảm ơn bạn. Nhưng bạn có biết mức phạt cho việc không kê khai thuế hơn 1 năm nay không? Cty cũng không làm báo cáo tài chính. Vậy có bị phạt không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-