DanLuat 2015

Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ việc làm

Chủ đề   RSS   
  • #326066 01/06/2014

    trangipc

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ việc làm

    Kính gửi Luật sư,

    Theo các văn bản pháp luật hiện hành thì nhà đầu tư nước ngoài có được phép thành lập doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài hoặc liên doanh với cá nhân, tổ chức trong nước để hoạt động trong mục tiêu liên quan đến các hoạt động dịch vụ việc làm hay không?

    Trân trọng cảm ơn./.

     
    1977 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326086   01/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12972)
    Số điểm: 89694
    Cảm ơn: 2926
    Được cảm ơn 4544 lần
    SMod

    Chào bạn, nghị định 52/2014/NĐ-CP về dịch vụ việc làm sẽ có hiệu lực từ 15/07/2014, trong đó quy định điều kiện không thấy nói về việc DN 100% vốn nước ngoài hay không, có nghĩa là chỉ cần đủ 3 điều kiện bên dưới là đủ. Bạn tìm đọc nghị định này để biết rõ hơn.,

     

    Điều 7. Điều kiện cấp giấy phép

    1. Có trụ sở theo quy định tại Điều 8 Nghị định này.

    2. Có bộ máy chuyên trách để thực hiện các hoạt động dịch vụ việc làm theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.

    3. Đã thực hiện ký quỹ theo quy định tại Điều 10 Nghị định này.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trangipc (06/06/2014)
  • #326511   04/06/2014

    trangipc
    trangipc

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Luật sư,

    Theo Nghị định 52/2014 thì phạm vi điều chỉnh là Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ việc làm được thành lập và hoạt động theo quy định của Luật doanh nghiệp và phải có giấy phép hoạt động dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh cấp. Trong khi DN có vốn đầu tư nước ngoài chịu sự chi phối của cả Luật Đầu tư nữa những toàn bộ văn bản đều không đề cập đến Luật Đầu tư từ Căn cứ pháp lý của Nghị định cũng như hồ sơ đề nghị cấp phép hoạt động cũng chỉ nói đến Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mà không đề cập đến Giấy chứng nhận đầu tư. Vậy thì liệu việc NĐT nước ngoài có được phép hoạt động trong lĩnh vực này không?

     
    Báo quản trị |  
  • #326613   04/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12972)
    Số điểm: 89694
    Cảm ơn: 2926
    Được cảm ơn 4544 lần
    SMod

    Bạn trangipc nên đọc thật kỹ điều 14 bộ luật lao động, và điều 6, 7, 8, 9, 10 nghị định 52/2014/NĐ-CP, câu trả lời cho bạn đã có trong đó rồi.

    Câu hỏi bên trên của bạn là do suy diễn một cách quá mức cần thiết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trangipc (06/06/2014)

0 Thành viên đang online
-