Doanh nghiệp được khấu trừ tiền sử dụng đất như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #490067 20/04/2018

    giangmoom
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 6481
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 136 lần


    Doanh nghiệp được khấu trừ tiền sử dụng đất như thế nào?

    Chào anh/chị, tôi có một trường hợp muốn nhờ trợ giúp, cụ thể như sau:

    Trường hợp doanh nghiệp A có hồ sơ và trường hợp giải phóng mặt bằng thực hiện dự án như sau:

    - Ngày 03/6/2003: Quyết định thu hồi đất, cho thuê đất của Ủy ban nhân dân tỉnh, phục vụ mục đích sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp

    - Ngày 15/7/2005: có biên bản bàn giao chỉ giới trên thực địa thực tế

    - Ngày 06/11/2006: Ủy ban nhân dân tỉnh ký hợp đồng cho thuê đất với doanh nghiệp A

    - Ngày 20/01/2006: Doanh nghiệp và đại diện hộ gia đình có đất bị thu hồi đã ký với nhau Biên bản thỏa thuận tiền đền bù giải phóng mặt bằng (tự thỏa thuận bồi thường), có phiếu chi tiền mặt ngày 20/01/2006 kèm theo. Đơn vị không tổ chức lập phương án bồi thường giải phóng mặt bằng được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

    Câu hỏi cần trợ giúp như sau:

    1. Trường hợp tự thỏa thuận tiền bồi thường giải phóng mặt bằng nêu trên có được trừ vào tiền thuê đất của doanh nghiệp hay không? quy định cụ thể cho trường hợp này được nêu rõ tại văn bản nào? Có vận dụng theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 11/2018/TT-BTC ngày 30/01/2018 hay không? (vì thời điểm chi trả thực tế là sau ngày 01/7/2004)

    2. Nếu được trừ chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng thì phương pháp xác định như thế nào?

     

     
    1787 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận