Doanh nghiệp dự án trong hình thức đầu tư Đối tác công tư

Chủ đề   RSS   
  • #460598 11/07/2017

    haiha_hls

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Doanh nghiệp dự án trong hình thức đầu tư Đối tác công tư

    Kính chào luật sư.

    Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên, ngành nghề chính là xây dựng, văn phòng đặt tại TP HCM. Hiện tại công ty tôi đang chuẩn bị tham gia một vài dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (các hình thức hợp đồng như BOT, BOO, BT...) ở tỉnh khác (vùng đồng bằng sông Cửu Long). Theo quy định của Nghị định 15/2015/NĐ-CP về hình thức đầu tư PPP, thì đối với mỗi dự án, sau khi được cấp Giấy chứng nhận đầu tư, nhà đầu tư phải thành lập doanh nghiệp dự án (để hạch toán độc lập).

    Tôi có thắc mắc là, bắt buộc mỗi một dự án theo hình thức PPP phải thành lập một doanh nghiệp dự án riêng (trừ hợp đồng BT), hay là chúng tôi có thể lập một công ty con ở tỉnh mà chúng tôi đầu tư để quản lý tất cả các dự án PPP đó? Nếu mỗi một dự án phải thành lập mới 1 Doanh nghiệp dự án, không phải sẽ rất phiền phức sao? 

    Và doanh nghiệp dự án với doanh nghiệp ban đầu có phải là mối quan hệ công ty mẹ - công ty con không? 

    Mong được luật sư tư vấn. 

    Nguyễn Thị Hải Hà ; SĐT: 0984 832 988; Email: haihahls@gmail.com

     
    6580 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463111   31/07/2017

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 407 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Với vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên - Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 42 Nghị định 15/2015/NĐ-CP về hình thức đầu tư PPP quy định sau khi được cấp giấy chứng nhận đầu tư, nhà đầu tư phải lập doanh nghiệp để thực hiện dự án phù hợp với mục tiêu, phạm vi hoạt động đã thoả thuận tại hợp đồng dự án.

    Theo Nghị định 15 cũng như theo thông lệ quốc tế, doanh nghiệp dự án được ập ra để tham gia cạnh tranh ký kết được hợp đồng với cơ quan chủ quản dự án đại diện cho khu vực công. Doanh nghiệp dự án là doanh nghiệp đặc biệt, được thành lập chỉ với nhiệm vụ duy nhất là thực hiện dự án PPP, không thực hiện các hoạt động kinh doanh khác.

    Vì vậy, theo quan điểm của chúng tôi, doanh nghiệp dự án không được tham gia nhiều dự án PPP khác, vì không đảm bảo được sự tách bạch tài chính, quản lý, quản trị rủi ro trong dự án.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn giải đáp được những băn khoăn của mình, nếu bạn cần được tư vấn thêm, vui lòng kết nối với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900 6289.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net