Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #300325 02/12/2013

    hongthuy77

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    Kính gửi luật sư,

    Vừa rồi công ty em có tổ chức thi tay nghề đối với những nhân viên kỹ thuật.

    Những nhân viên thi có kết quả không đạt yêu cầu thì có hai hướng giải quyết:

    1) Cho nghỉ việc

    2) Nghỉ chờ việc không lương

    (tất cả những nhân viên này đều ký HĐLĐ không xác định thời hạn)

    Vậy luật sư cho em hỏi là làm thế này có vi phạm luật lao động 2012 hay không?

    Xin cám ơn luật sư.

     
    3213 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300589   04/12/2013

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Về vấn đề của Công ty bạn An Luật có ý kiến tư vấn như sau:

    Trường hợp người lao động không đạt kỳ thi tay nghề không thuộc một trong các trường hợp Công ty có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo Điều 38 Bộ luật Lao động nên Công ty không có quyền cho nhân viên nghỉ việc trong trường hợp này.

    Công ty cũng không có quyền cho người lao động nghỉ chờ việc không lương, vì trường hợp này không thuộc những trường hợp được cho ngừng việc theo Điều 98 Bộ luật Lao động.

    Tuy nhiên, công ty có thể thỏa thuận với người lao động để thực hiện việc tạm ngừng hoặc chấm dứt HĐLĐ.

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    hongthuy77 (16/12/2013)
  • #302555   16/12/2013

    hongthuy77
    hongthuy77

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi luật sư Đinh Thị Quỳnh Như,

    Xin cám ơn luật sư đã tư vấn.

    Trân trọng

    Hồng Thúy

     
    Báo quản trị |  
  • #302832   17/12/2013

    leuyphuong
    leuyphuong

    Female
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Kinh gởi Luật sư!

    Luật sư cho hỏi:

    Trường hợp nhân viên kế toán hợp đồng lao động KXĐ thời hạn trong DN Nhà nước có bằng trung cấp, sau thời gian học đại học, nay tốt nghiệp ĐH, nộp đơn xin chuyển ngạch lương. Công ty có giải quyết không? nếu giải quyết thì căn cứ vào thông tư hướng dẫn nào và cách chuyển ngạch ra sao?

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn