DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt HĐLĐ do dịch Covid 19 chỉ trả trợ cấp thôi việc có đúng không?

(chaugiang9897)

Hiện nay, do tình hình dịch bệnh ảnh hưởng nên nhiều doanh nghiệp dự kiến sẽ có cắt giảm lao động. Theo đó, doanh nghiệp áp dụng quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động 2012 và Khoản 1 Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP để thực hiện. Nhiều doanh nghiệp còn vướng mắc trong vấn đề áp dụng quy định trên là đúng hay sai. Mặt khác, trong trường hợp này doanh nghiệp chỉ chi trả trợ cấp thôi việc mà không phải là trợ cấp mất việc là đúng luật không?

Vấn đề trên được giải đáp theo quy định cụ thể như sau:

Thứ nhất, Công ty áp dụng quy định điểm c Khoản 1 Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 và Khoản 1 Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP để thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động đối với người sử dụng lao động do cảnh hưởng của tình hình dịch bệnh là đúng quy định pháp luật.

Thứ hai, trong trường hợp này công ty sẽ chi trả trợ cấp thôi việc mà không phải là trợ cấp mất việc là đúng. Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, cụ thể quy định như sau:

Điều 14. Trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm

1. Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật Lao động cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 Điều 36 và người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật Lao động.”

Như vậy, Công ty đã áp dụng quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 để đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động do ảnh hưởng tình hình dịch bệnh thì theo đó người sử dụng lao động chỉ chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP nêu trên.

Bên cạnh đó, Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP còn được hướng dẫn tại  Điều 8 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH về cách tính trợ cấp thôi việc để chi trả cho người lao động, Bạn có thể tham khảo thêm.

  •  1448
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…