Doanh nghiệp có thể sử dụng NLĐ làm bất kỳ công việc nào muốn không?

Chủ đề   RSS   
  • #514786 28/02/2019

    Doanh nghiệp có thể sử dụng NLĐ làm bất kỳ công việc nào muốn không?

    Trong một số trường hợp đặc biệt, người sử dụng lao động vẫn có quyền sử dụng người lao động làm công việc khác cụ thể là theo quy định tại Điều 31 Bộ luật lao động 2012:
     
    “Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động
     
    1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.
     
    2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.
     
    3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.”
     
    => Tóm lại, đối với một số trường hợp đặc biệt doanh nghiệp sử dụng người lao động làm công việc khác so với công việc được ghi trong hợp đồng lao động hoàn toàn được pháp luật cho phép. Theo đó, để việc này diễn ra đúng quy định của pháp luật thì doanh nghiệp phải tuân thủ các điều kiện sau:
     
    - Thời gian điều chuyển không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động;
     
    - Phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 3 ngày làm việc;
     
    - Nếu tiền lương công việc cũ cao hơn tiền lương công việc mới thì phải giữ nguyên mức tiền lương cũ trong 30 ngày làm việc;
     
    - Mức tiền lương công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.
     
    1598 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534859   10/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3357
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Về vấn đề chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động tại cách doanh nghiệp, theo quan điểm cá nhân của mình thì việc này chỉ mang tính tạm thời đồng thời phải có điều kiện để người sử dụng lao động có thể áp dụng hình thức chuyển người lao động làm công việc khác, và khi khắc phục được các vấn đề thì phải chuyển người lao động về vị trí công việc ban đầu, trừ trường hợp có thỏa thuận khác giữa người lao động và người sử dụng lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #535832   28/12/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Việc điều chuyển này cũng chỉ là tạm thời thôi và đã quy định rõ trường hợp nào được điều chuyển. Chứ không phải cứ muốn chuyển là chuyển (mặc dù là tạm thời nhưng cũng phải thuộc trường hợp mới được chuyển). Còn nếu như muốn chuyển người lao động sang làm công việc mới luôn thì phải có sự đồng ý của người lao động. Tuy nhiên, trên thực tế nhiều doanh nghiệp cứ điều chuyển, người lao động thường yếu thế hơn nên phải chấp nhận, nếu không thì nghỉ việc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #559555   30/09/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Đáp ững những điều kiện tại luật lao dộng cũng như thỏa thuận của người lao động và người sử dụng lao động doanh nghiệp sử dụng người lao động làm công việc khác so với công việc được ghi trong hợp đồng lao động hoàn toàn được pháp luật cho phép.

     
    Báo quản trị |  
  • #559711   30/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1560
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Trên nguyên tắc thỏa thuận, thì hai bên người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận thay đổi bố trí công việc khác, nếu người lao động đồng thì vẫn có thể tiến hành được. Bên cạnh đó trong một số trường hợp đặc biệt theo quy định của pháp luật lao động thì người sử dụng lao động vẫn có thể bố trí người lao động ở vị trí, công việc mới theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #561281   28/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2749
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 59 lần


    Công việc mà người lao động làm việc tại công ty thì sẽ được thỏa thuận trên hợp đồng. Tất nhiên, khi công ty có gặp khó khăn, hay đột xuất thì có thể chuyển người lao động sang công việc khác nhưng cần phải có sự đồng ý của người lao động và trả lương đối với công việc chuyển giao đó..

     
    Báo quản trị |