Doanh nghiệp có được sở hữu nhà ở riêng lẻ tại thành phố?

Chủ đề   RSS   
  • #537285 13/01/2020

    Doanh nghiệp có được sở hữu nhà ở riêng lẻ tại thành phố?

    Kính chào các luật sư, mình có thắc mắc là DN mình nộp đơn xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại UBND quận 7, TP.HCM. Tuy nhiên, UBND từ chối và viện dẫn Khoản 29 Điều 3 Luật xây dựng 2014: "Nhà ở riêng lẻ là công trình được xây dựng trong khuôn viên đất ở thuộc quyền sử dụng của hộ gia đình, cá nhân theo quy định của pháp luật" => "do đó DN xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở là không phù hợp với quy định của pháp luật."

    Nhưng mình xem định nghĩa tại luật nhà ở thì "Nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập." => có cả tổ chức sở hữu nhà ở riêng lẻ.

    Như vậy UBND quận 7 viện dẫn luật để từ chối như vậy là sai đúng không? Mình xin cảm ơn.

     
    1202 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kihlinbin@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận