DanLuat 2015

Doanh nghiệp có bắt buộc thưởng cho người lao động dịp lễ 2/9 không?

Chủ đề   RSS   
  • #465822 28/08/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 47 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc thưởng cho người lao động dịp lễ 2/9 không?

    Thưa Luật sư, cho em hỏi người sử dụng lao động có bắt buộc phải thưởng cho người lao động vào dịp lễ 2/9/2017 này không? Nếu có thì căn cứ theo quy định nào? Và trong trường hợp vi phạm thì có bị phạt không? Em cám ơn nhiều ạ.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 29/04/2018 10:15:07 CH Bỏ ưu tiên chủ đề
     
    10969 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn connitquy vì bài viết hữu ích
    huongnguyenthy (17/01/2018) trang_u (28/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465824   28/08/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Chào bạn , về vấn đề bạn hỏi, mình có ý kiến như sau:

    Tại Điều 103 Bộ luật lao động 2012 có quy định như sau:

    Điều 103. Tiền thưởng

    1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Như vậy, tiền thưởng cho người lao động vào dịp lễ 2/9/2017 là không bắt buộc đối với người sử dụng lao động và do người sử dụng lao động quyết định.

     
    Báo quản trị |  
  • #466376   31/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Về việc thưởng lễ là tùy chính sách mỗi công ty không quy định bắ buộc phải thưởng tết cho người lao động.
     
    Vào các ngày lễ tết theo Bộ luật lao động 2012 thì người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương. Nếu đi làm các ngày này thì được hưởng lương làm thêm ngày lễ.
     
    Báo quản trị |  
  • #466402   31/08/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 86 lần


    Theo quy định tại Điều 103 Bộ luật lao động 2012 như sau:

    "Điều 103

    1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở."

    Như vậy, quy chế về tiền thưởng là do mỗi công ty tự quyết định, Luật không bắt buộc vấn đề này. Tuy nhiên cần phải đảm bảo rằng quy chế thưởng phải được công khai tại nơi làm việc và được sự đồng ý của đại diện tập thể lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #476798   30/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (573)
    Số điểm: 4521
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Theo như mình tìm hiểu thì không có quy định nào bắt buộc người sử dụng lao động phải thưởng cho nhân viên trong ngày 2/9 cả. Mà ở đây hoàn toàn mang tính chất tự nguyện của người sử dụng lao động. Tuy nhiên, do ngày 2 tháng 9 là ngày nghỉ lễ được hưởng nguyên lương, nên do đó ngày này người lao động không đi làm thì vẫn được hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #476928   02/12/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 115 BLLĐ thì vào ngày 2/9 người lao động được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương. Tuy nhiên luật không quy định bắt buộc vấn đề tiền thưởng.

    Căn cứ quy định tại Điều 103 BLLĐ:

    1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Như vậy việc người sử dụng lao động có thưởng tiền vào ngày 2/9 hay không là do người sử dụng lao động quyết định. Có thể được quy định trong Thỏa ước lao động tập thể từ trước đo. Thực tế đa phần người sử dụng lao động sẽ thưởng cho người lao động vào những ngày nghỉ lễ như vậy tuy nhiên không bắt buộc. 

     
    Báo quản trị |  
  • #476942   02/12/2017

    chinamnhi
    chinamnhi
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (203)
    Số điểm: 2680
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 140 lần


    Chỉ cần nhớ nguyên tắc: Đã gọi là thưởng thì sẽ không bắt buộc vì nó là phần phụ thêm và hoàn toàn do người sử dụng lao động tự quyết định. Vậy nên thưởng các dịp nghỉ lễ hàng năm, thưởng tết, thưởng vân vân và mây mây đều không phải là nghĩa vụ bắt buộc của người sử dụng lao động.

    Đi không, há lẽ trở về không?

    Cái nợ cầm thư phải trả xong!

    Rắp mượn điền viên vui tuế nguyệt

    Trót đem thân thế hẹn tang bồng

    Đã mang tiếng ở trong trời đất

    Phải có danh gì với núi sông

    Trong cuộc trần ai, ai dễ biết?

    Rồi ra mới rõ mặt anh hùng

     
    Báo quản trị |  
  • #476950   02/12/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13533)
    Số điểm: 93301
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Tự hỏi là "tại sao doanh nghiệp lại phải thưởng cho NLĐ nhân dịp 2/9 ?".

    Ngày quốc khánh thì có liên quan gì đến chuyện thưởng phạt ?

     
    Báo quản trị |  
  • #480800   31/12/2017

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (360)
    Số điểm: 2940
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 13 lần


    Không chỉ về thưởng lễ 2/9 mà hiện nay chưa có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể về quy chế về thưởng tết. Việc thưởng Tết dựa trên quy định của luật tại Điều 103 Bộ luật lao động năm 2012, cụ thể: “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động ".

    Theo quy định thì tiền thưởng phụ thuộc vào kết quả sản xuất kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Chủ doanh nghiệp được quyền chủ động, tự nguyện trả thưởng cho người lao động căn cứ kết quả sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp cũng như mức độ hoàn thành công việc của người lao động và không bắt buộc phải trả thưởng khi doanh nghiệp làm ăn không có lãi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #480862   01/01/2018

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Theo mình biết thì việc thưởng phạt đối với người lao động là quy định riêng của mỗi công ty, trong luật không có quy định cụ thể về vấn đề này. Cho nên, bạn muốn biết doanh nghiệp mình có quy định về thưởng lễ cho người lao động không thì bạn cần xem trong nội quy lao động và các quy chế thưởng phạt khác của công ty.

    Tùy chính sách và sự đãi ngộ của mỗi công ty mà sẽ có quy chế khác nhau, việc thưởng lễ hay không thưởng pháp luật không bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-