Doanh nghiệp có bắt buộc phải có nơi vắt và lưu trữ sữa cho lao động nữ?

Chủ đề   RSS   
  • #519537 31/05/2019

    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 126 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc phải có nơi vắt và lưu trữ sữa cho lao động nữ?

    Mình  có tiếp nhận một thắc mắc từ  phía khách hành “Không biết Doanh nghiệp có bắt buộc phải có nơi vắt và lưu trữ sữa cho lao động nữ  không?” Theo mình tìm hiểu thì

    Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định chi tiết Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ

    "Điều 7. Chăm sóc sức khỏe đối với lao động nữ

    1. Khi khám sức khỏe định kỳ, lao động nữ được khám chuyên khoa phụ sản theo danh mục khám chuyên khoa phụ sản do Bộ Y tế ban hành.

    2. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:

    a) Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;

    b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

    c) Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.

    3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

    a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

    b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

    4. Người sử dụng lao động lắp đặt phòng vắt, trữ sữa mẹ phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc, nhu cầu của lao động nữ và khả năng của người sử dụng lao động.

    5. Khuyến khích người sử dụng lao động tạo điều kiện để lao động nữ nuôi con từ 12 tháng tuổi trở lên vắt, trữ sữa mẹ tại nơi làm việc. Thời gian nghỉ do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động.
    "

    Theo đó, tùy theo điều kiện thực tế tại nơi làm việc, nhu cầu của lao động nữ và khả năng của người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động lắp đặt phòng vắt, trữ sữa.

    Không biết còn quy định nào khác không?

     

     
    579 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận