DanLuat 2015

Doanh nghiệp chuyển nhượng vốn góp phải nộp những khoản thuế nao?

Chủ đề   RSS   
  • #435596 10/09/2016

    huyentrang.xg

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp chuyển nhượng vốn góp phải nộp những khoản thuế nao?

    Chào Luật sư!

    Luật sư cho mình hỏi , Công ty mình là công ty cổ có 3 cổ đông trong đó 1 cổ đông là Doanh nghiệp A chiếm 20% cổ phần trong công ty. Bây giờ DN A muốn chuyển nhượng lại toàn bộ cổ phần cho 1 cá nhân không phải là cổ đông trong công ty, Như vậy luật sư cho em hỏi DN A sẽ phải đóng những loại thuế nào ạ?

    Em cảm ơn luật sư ạ!

     
    2505 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435600   10/09/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Chào bạn

    1. Thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động chuyển nhượng vốn góp

    Theo quy định tại điều 4, khoản  8, điểm d Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định về những đối tượng không chịu thuế, trong đó có nói rõ :
    “d) Chuyển nhượng vốn bao gồm việc chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ số vốn đã đầu tưvào tổ chức kinh tế khác (không phân biệt có thành lập hay không thành lập pháp nhân mới), chuyển nhượng chứng khoán, chuyển nhượng quyền góp vốn và các hình thức chuyển nhượng vốn khác theo quy định của pháp luật, kể cả trường hợp bán doanh nghiệp cho doanh nghiệp khác để sản xuất kinh doanh và doanh nghiệp mua kế thừa toàn bộ quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp bán theo quy định của pháp luật”

    Ví dụ 6: Tháng 4/2014, Công ty TNHH A góp vốn bằng máy móc, thiết bị để thành lập Công ty cổphần B, giá trị vốn góp của Công ty TNHH A được Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn định giá là 2,5 tỷ đồng, bằng 25% số vốn của Công ty cổ phần B. Tháng 11/2014, Công ty TNHH A bán phần vốn góp tại Công ty cổ phần B cho Quỹ Đầu tư ABB với giá 4 tỷ đồng thì số tiền 4 tỷ đồng Công ty TNHH A thu được là doanh thu chuyển nhượng vốn thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Theo quy định trên, chuyển nhượng vốn góp không phải đối tượng chịu thuế GTGT

    2. Thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động chuyển nhượng vốn góp, chuyển nhượng quyền góp vốn

    Tại điều 5, khoản 3 Thông tư 96/2015/TT-BTCthay thế Khoản 22 Điều 7 bằng Khoản 22 mới như sau:

    22. , Trường hợp doanh nghiệp thực hiện tiếp nhận thêm thành viên góp vốn mới theo quy định của pháp luật mà số tiền thành viên góp vốn mới bỏ ra cao hơn giá trị phần vốn góp của thành viên đó trong tổng số vốn điều lệ của doanh nghiệp thì xử lý như sau:

    Nếkhoản chênh lệch cao hơn này được xác định là thuộc sở hữu của doanh nghiệp, bổ sung vào nguồn vốn kinh doanh thì không tính vào thu nhập chịu thuế để tính thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp nhận vốn góp.

    Nếu khoản chênh lệch cao hơn này được chia cho các thành viên góp vốn cũ thì khoản chênh lệch này là thu nhập của các thành viên góp vốn cũ”.

    Điều 10 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại Điều 18 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:

     Không áp dụng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp và không áp dụng thuế suất 20% (bao gồm cảdoanh nghiệp thuộc diện áp dụng thuế suất 20% theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Thông tư số78/2014/TT-BTC) đối với các khoản thu nhập sau:

    a) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng quyền góp vốn; thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản”

    Theo quy định trên, nếu việc chuyển nhượng vốn mà giá trị chuyển nhượng được đánh giá cao hơn phần góp vốn ban đầu, thì:

    – Không tính thuế TNDN, nếu phần tăng thêm đó bổ sung vào vốn kinh doanh

    – Tính thuế TNCN, nếu phần tăng thêm đó được chia cho các thành viên góp vốn cũ

    – Thuế suất thuế TNDN đối với hoạt động chuyển nhượng vốn góp là thuế suất phổ thông (22%)

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-