DanLuat 2015

Doanh nghiệp cho đi đào tạo dự án xong chỉ ký hợp đồng thử việc, nhưng không ký hợp đồng chính thức thì có phải bồi thường không?

Chủ đề   RSS   
  • #230276 30/11/2012

    hieuluathon

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp cho đi đào tạo dự án xong chỉ ký hợp đồng thử việc, nhưng không ký hợp đồng chính thức thì có phải bồi thường không?

    Nhờ các anh/chị tư vấn giúp:

    Tôi và hơn 10 người được công ty ký hợp đồng đào tạo để làm việc cho 1 dự án mới của Công ty, thời gian đào tạo 7 tháng. Trong hợp đồng, sau đào tạo phải cam kết làm cho công ty 5 năm, nếu không phải đền bù gần 100tr, còn công ty có trách nhiệm tiếp nhận sau đào tạo nếu kết quả kiểm tra đạt yêu cầu. Khi đào tạo xong thì công ty chỉ ký hợp đồng thử việc. Hết hạn thử việc ,công ty cho làm bài kiểm tra thử việc và không thông báo kết quả kiểm tra, sau đó không ký tiếp hợp đồng lao động đối với tất cả mọi người. Như vậy công ty có làm sai luật không? phải đền bù gì không?

     
    2166 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230282   30/11/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào anh

    Theo điều 32 BLLĐ có quy định

     

    Điều 32

    Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.

    Ngoài ra tại k4 điều 7 NĐ 44/2003/NĐ-CP có quy định Nếu NLĐ thử việc đạt yêu cầu thì 2 bên phải tiến hành ký kết HĐLĐ hoặc NLĐ không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Như vậy Phía công ty đã làm trái pháp Luật và phải bồi thường cho anh theo HĐLĐ đã ký.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #230285   30/11/2012

    hieuluathon
    hieuluathon

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh, anh cho em hỏi thêm, ở đây công ty không cho biết kết quả thử việc đạt hay không? Mà chỉ thông báo không ký tiếp hợp đồng lao động, và sẽ bảo lưu kết quả thử việc nếu sau này có nhu cầu sẽ gọi lại. Như vậy mình phải làm thế nào để yêu cầu công ty bồi thường theo đúng quy định của pháp luật?

     
    Báo quản trị |  
  • #230288   30/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn thấy công ty đã phải bỏ ra không ít tiền để đào tạo nhưng bây giờ họ không ký có nghĩa là họ đã chịu thiệt không ít, bạn chưa ký hợp đồng là may mắn cho bạn rồi, không có cơ sở để đòi bồi thường đâu.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-