Doanh nghiệp chế xuất bán hàng vào thị trường nội địa

Chủ đề   RSS   
  • #3600 30/06/2008

    Toyoink_123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp chế xuất bán hàng vào thị trường nội địa

    Chào luật sư,

    Xin Luật Sư cho biết doanh nghiệp chế xuất có được bán hàng cho các công ty nội địa hay không? Quy định và Thủ tục khi thực hiện giao dịch này như thế nào?

    Xin cảm ơn Luật Sư

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 18/09/2010 03:27:58 PM
     
    29884 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3601   01/07/2008

    ntklawfirm
    ntklawfirm

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 89
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Việc bán hàng vào thị trường nội địa của doanh nghiệp chế xuất

    Doanh nghiệp chế xuất là doanh nghiệp được thành lập và hoạt động trong khu chế xuất hoặc doanh nghiệp xuất khẩu toàn bộ sản phẩm hoạt động trong khu công nghiệp, khu kinh tế do vậy việc bán hàng vào thị trường nội địa không được khuyến khích.

    Theo Nghị định Chính phủ số #8db3e2;">29/2008/NĐ-CP ban hành ngày 14/03/2008, thì quan hệ trao đổi hàng hóa giữa các khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất với các khu vực khác trên lãnh thổ Việt Nam, trừ khu phi thuế quan, là quan hệ xuất, nhập khẩu.

    Theo Điều 15 Nghị định Chính phủ số 108/2006, Doanh nghiệp chế xuất được bán vào thị trường nội địa hàng hóa sau:

    a) Sản phẩm do doanh nghiệp chế xuất sản xuất và không thuộc diện cấm nhập khẩu;

    b) Sản phẩm do doanh nghiệp chế xuất sản xuất mà thị trường nội địa có nhu cầu;

    c) Phế liệu, phế phẩm thu được trong quá trình sản xuất không thuộc diện cấm nhập khẩu hoặc thuộc diện được phép nhập khẩu theo quy định của pháp luật về thương mại và pháp luật có liên quan.

    Theo Thông tư số 04/2007/TT-BTM ngày 04/4/2007 của Bộ Thương mại, hàng hóa do doanh nghiệp chế xuất mua hoặc bán với thị trường nội địa phải không thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, nhập khẩu theo quy định tại Nghị định #8db3e2;">12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006.

    Hàng hóa thuộc diện quản lý theo giấy phép hoặc quản lý chuyên ngành phải được Bộ Thương mại hoặc cơ quan quản lý chuyên ngành chấp thuận bằng văn bản mới được mua hoặc bán vào thị trường nội địa.

    Doanh nghiệp chế xuất được trực tiếp làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu tại cơ quan hải quan, không phải làm thủ tục phê duyệt kế hoạch nhập khẩu tại các Ban quản lý Khu chế xuất, Khu công nghiệp, Khu công nghệ cao, Khu kinh tế, Khu thương mại. Việc nhượng bán phế liệu, phế phẩm thu được trong quá trình sản xuất được thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan quản lý môi trường.

    Chào bạn!


     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntklawfirm vì bài viết hữu ích
    phamcongvien (10/12/2013)
  • #3602   14/07/2008

    HongDang
    HongDang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin phép được hỏi thêm. Doanh nghiệp khu chế xuất muốn bán hàng vào thị trường nội địa thì cần những thủ tục gì?
    Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #3603   17/07/2008

    ntklawfirm
    ntklawfirm

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 89
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Doanh nghiệp chế xuất bán hàng vào thị trường nội địa

    Như đã được trả lời tại phần trước, nếu hàng hóa của doanh nghiệp chế xuất không thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, nhập khẩu theo Nghị định 12/2006/NĐ-CP thì có thể được bán vào thị trường nội địa.

    Nếu hàng hóa mà doanh nghiệp chế xuất bán vào thị trường nội địa không thuộc diện quản lý theo giấy phép hoặc quản lý chuyên ngành thì chỉ làm thủ tục xuất nhập khẩu thông thường tại cơ quan hải quan.

    Nếu hàng hóa thuộc diện quản lý theo giấy phép hoặc quản lý chuyên ngành thì 
    phải được Bộ Thương mại hoặc cơ quan quản lý chuyên ngành chấp thuận bằng văn bản mới được mua hoặc bán vào thị trường nội địa. 

    Danh mục hàng hóa xuất, nhập khẩu được quản lý theo giấy phép hoặc quản lý chuyên ngành được ban hành kèm theo Nghị định 12/2006/NĐ-CP.

    Khi đó, để được bán hàng vào thị trường nội địa, doanh nghiệp phải có được giấy phép hoặc quyết định chấp thuận bằng văn bản trước khi thực hiện thủ tục xuất, nhập khẩu. Với mỗi loại giấy phép, văn bản chấp thuận sẽ có những yêu cầu về hồ sơ và thủ tục khác nhau.

    Để biết thêm chi tiết, bạn có thể hỏi trực tiếp tại các cơ quan quản lý chuyên ngành hoặc thông qua các văn phòng, công ty tư vấn luật để thực hiện các vấn đề này.

    Trân trọng!


    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 24/09/2010 01:40:45 PM
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntklawfirm vì bài viết hữu ích
    kid311088 (03/11/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Chủ đề đã khép lại!