DOANH NGHIỆP CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG

Chủ đề   RSS   
  • #224066 04/11/2012

    tran109

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    DOANH NGHIỆP CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG

    Xin chào luật sư!

    tôi có một thắc mắc muốn được luật sư tư vấn về vấn đề chấm dứt hợp đồng của 1 công ty có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam. trong công ty có một nhóm công nhân làm việc hết thời gian thử việc 1 tháng (có hợp đồng thử việc) nhưng công ty ko cho ký hợp đồng chính thức mà vẫn để công nhân tiếp tục làm việc tại công ty và trả lương bình thường. Sau 4 tháng làm việc như thế, lúc này công ty gặp khó khăn đã cho nhóm công nhân này nghỉ việc vì lý do họ làm việc ko có hợp đồng hợp pháp. Tôi muốn hỏi công ty xử trí như thế có đúng theo pháp luật hiện hành không? giải pháp cho nhóm công nhân này là gì?

    Cảm ơn luật sư.

      

     

     
    5099 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tran109 vì bài viết hữu ích
    biencuong87 (15/12/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224547   07/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


     

    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật lao động thì những công nhân này được xem như là người lao động làm việc chính thức theo thỏa thuận ban đầu do công ty vẫn để họ tiếp tục làm việc sau thời gian thử việc. Trong trường hợp này, công ty bắt buộc phải tiến hành ký kết HĐLĐ chính thức bằng văn bản với những người này.

    Công ty không tiến hành ký HĐLĐ bằng văn bản với những người này là vi phạm pháp luật lao động, nếu bị thanh tra thì công ty sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định số 47/2010/NĐ-CP ngày 06/5/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động

    Do những công nhân này đã trở thành người lao động làm việc chính thức tại công ty nên việc chấm dứt HĐLĐ giữa hai bên phải tuân thủ đúng các quy định tại Điều 36, Điều 37, 38 Bộ luật lao động. 


    Trường hợp tự ý cho những người này nghỉ việc, công ty đã vi phạm pháp luật và thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật theo quy định của pháp luật lao động.

    Những người này có quyền khiếu nại đến Liên đoàn lao động cấp huyện nơi đặt trụ sở cty và khởi kiện tại Tòa án cấp huyện để bảo vệ quyền lợi cho mình.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    tran109 (10/11/2012)
  • #225400   10/11/2012

    tran109
    tran109

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


     Thưa luật sư!

    Luật sư có thể cho t biết những công nhân này được xem như là người lao động làm việc chính thức theo thỏa thuận ban đầu do công ty vẫn để họ tiếp tục làm việc sau thời gian thử việc là căn cứ vào điều luật được ko ạ? vì muốn khiếu nại thì họ phải biết rõ về điều luật mà mình sẽ sư dụng chứ ạ/

    Cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #225909   12/11/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


     

    Chào bạn!

    Theo Điều 7 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ: "Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử quy định tại Điều 32 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

    2. Thời gian thử việc không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Thời gian thử việc không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.

    4. Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức."

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com