Doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #29770 29/07/2008

    tomato7



    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 1910
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp

    Cho em hỏi tại sao nói: cấu trúc vốn hoàn thiện là ưu điểm lớn nhất của công ty cổ phần 
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 30/09/2010 02:18:06 PM Cập nhật bởi LawSoft02 ngày 18/03/2010 11:07:27 AM Cập nhật bởi LawSoft02 ngày 17/03/2010 12:28:24 PM
     
    81330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

7 Trang «<567
Thảo luận
  • #49559   03/05/2010

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

     

    Liên quan đến thắc mắc của bạn Luật sư xin tư vấn như sau:

     

    Đối với câu hỏi: Cán bộ công chức có thể trở thành thương nhân dược không?

     Trả lời: Cán bộ, công chức không đồng thời là thương nhân được. Bởi vì Thương nhân theo quy định tại điều 16 Luật thương mại 2005 được hiểu bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng kí kinh doanh; Điều 20 Luật cán bộ, công chức năm 2010 quy định cấm “ cán bộ, công chức không được làm những việc liên quan đến sản xuất, kinh doanh, công tác nhân sự quy định tại luật phòng chống tham nhũng; Luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí và những việc khác theo quy định của pháp luật và của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Theo đó cán bộ, công chức không thể là thương nhân được. Họ có thể trở thành Thương nhân nếu họ thôi không làm cán bộ, công chức nữa. Tât nhiên chỉ là có thể vì để trở thành thương nhân họ phải thỏa mãn điều kiện theo quy định tại điều 16 Luật thương mại 2005. Như vậy nếu một người đang là cán bộ, công chức thì họ không thể trở thành Thương  nhân được.

    Đối với câu hỏi: Thương nhân thực hiện mua bán hàng hóa cho một thương nhân khác để hưởng thù lao thì gọi là cung ứng dịch vụ thương mại đúng hay sai?

    Trả lời: Đây là câu nhận định chưa chính xác, bởi vì: Có trường hợp Thương nhân A đại diện cho thương nhân B (thông qua hợp đồng ủy quyền có thù lao) để mua bán hàng hóa với thương nhân C thì đây không phải là hoạt động cung ứng dịch vụ thương mại mà là hoạt động mua bán hàng hóa theo quy định của Luật thương mại 2005. Khoản 8, điều 3 Luật thương mạiquy định “ cung ứng dịch vụ là hoạt động thương mại, theo đó một bên (gọi là bên cung ứng dịch vụ) có nghĩa vụ thực hiện dịch vụ cho một bên khác và nhận thanh toán (gọi là khách hàng) có nghĩa vụ thanh toán cho bên cung ứng dịch vụ và sử dụng dịch vụ theo thỏa thuận”. Khoản 8 điều 3 quy định: “hoạt động mua bán hàng hóa là hoạt động thương mại, theo đó bên có nghĩa vụ giao hàng, chuyển quyền sở hữu hàng hóa cho bên mua và nhận thanh toán; bên mua có nghĩa vụ thanh toán cho bên bán, nhận hàng và quyền sở hữu hàng hóa theo thỏa thuận”. Như vậy, hoạt động mua bán hàng hóa và hoạt động cung ứng dịch vụ là hai hoạt động thương mại khác nhau về bản chất. Và theo đó không phải thương nhân thực hiện mua bán hàng hóa cho một thường nhân khác để hưởng thù lao là hoạt động cung ứng dịch vụ thương mại mà là hoạt động mua bán hàng hóa theo luật thương mại.

    Đối với câu hỏi: Rượu là hàng hóa không được khuyến mại dưới mọi hình thức đúng hay sai?

    Trả lời: Câu nhận định này là đúng bởi vì: Theo quy định tại khoản 1 điều 100 Luật thương mại thì Thương nhân không được khuyến mại hàng hóa, dịch vụ bị hạn chế kinh doanh. Mà rựơu là loại hàng hóa bị Nhà nước hạn chế kinh doanh theo nghị định 59/2006/NĐ-CP ngày 12 tháng 6 năm 2006 của Chính phủ. Cho nên rượu là hàng hóa bị cấm khuyến mại dưới mọi hình thức.

    Chúc bạn học tập tốt!

    Trân trọng!

    Luật sư Phạm Thành Tài

    Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Trụ sở: 18, Lô 3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN

    ĐT: 0913378662/04.36342301- 22338448

    Email: pttailawyer@yahoo.com

    Web: luatphamdanh.net

     

     

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #61470   19/09/2010

    vitaminc.vitaminc
    vitaminc.vitaminc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    A đang là chủ sở hữu công ty tnhh 1 thành viên, A có được thành lập công ty tnhh 1 thành viên (chủ sở hữu là tổ chức) với B, C, D không? mong mọi người giúp mình.
    Cập nhật bởi vitaminc.vitaminc ngày 19/09/2010 06:03:03 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #150881   28/11/2011

    phuonghue1802
    phuonghue1802

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong các Luật sư phân biệt giúp cháu 4 khái niệm dưới đây với ạ :
    - Doanh nghiệp mất khả năng thanh toán
    - Doanh nghiệp thua lỗ
    - Doanh nghiệp lâm vào tình trạng phá sản
    - Doanh nghiệp bị tuyên bố phá sản
    Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các cô các chú !

    Phuong Hue

     
    Báo quản trị |  
  • #156100   18/12/2011

    thuynhien92
    thuynhien92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty cổ phần A bị tòa án ra quyết định mở thủ tục phá sản vào ngày 20/5/2011 sau khi nhận thủ tục ngày 25/6/2011 công ty tiến hành phát hành cổ phiếu để tăng vốn điều lệ. Hãy cho biết công ty này có quyền được phát hành cổ phiếu không?
     
    Báo quản trị |  
  • #241331   24/01/2013

    quocanhls
    quocanhls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi là giám đốc công ty TNHH MTV là người đại diện pháp luật của công ty, vì mâu thuấn với chủ sở hữu công ty, nay tôi không lam giám đốc nữa tôi cần bãi nhiệm chức giám đốc vậy thủ tục bãi nhiệm như thế nào / 

    Cập nhật bởi quocanhls ngày 24/01/2013 12:27:45 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #241333   24/01/2013

    quocanhls
    quocanhls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    do không hiểu biết nhiều về luật khi thành lập công ty TNHH MTV mình có đóng cổ phần vào vì chủ sở hữu chỉ nói mồm lợi nhuận được chia đều 50% như khi làm có hiệu quả chủ sở hữu muốn chiếm đoạt xin trả lại số tiền tôi đã đóng vào lúc đầu trường hợp này tôi phải giải quyết sao đây /

     
    Báo quản trị |  
  • #242585   30/01/2013

    emily_3000
    emily_3000

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi với ạ: Nếu vậy khẳng định "Giám đốc công ty hợp danh là đại diện theo pháp luật của công ty hợp danh" là Đúng hay Sai....???

     
    Báo quản trị |  
  • #533850   29/11/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Hiện tại theo Điều 183 Luật doanh nghiệp 2014; chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty TNHH hoặc công ty CP. Theo đó quy định không hạn chế việc chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào công ty TNHH hoặc mua cổ phần của công ty Cổ phần. 

     
    Báo quản trị |