Độ tuổi nghỉ hưu khi tinh giảm biên chế?

Chủ đề   RSS   
  • #563977 30/11/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 13720
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Độ tuổi nghỉ hưu khi tinh giảm biên chế?

    Chị muốn nghỉ hưu theo chế độ tin giản biên chế theo nghị định 108/ NĐ-CP và nghị định 113/ NĐ-CP sữa đổi bổ sung NĐ 108.
     
    Thời gian công tác cụ thể: 
     
    Ngày tháng năm sinh: 17/04/1970
     
    Thời điểm xin nghỉ hưu: tháng 6/2021
     
    Chị vào ngành Y tế làm việc tháng 5/1992, đến nay được 28 năm 3 tháng, tham gia đóng BH đầy đủ. 
     
    Nay vì lý do gia đình chị muốn nghỉ chế độ 108. Như vậy tuổi đời của chị có đủ đều kiện để nghỉ hưu theo chế độ 108 không? cách tính lương hưu như thế nào? 
     
    142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564025   30/11/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1217)
    Số điểm: 9529
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 182 lần


    Khoản 7 Điều 1 Nghị định 113/2018/NĐ-CP quy định như sau:

    "Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế

    ...

    7. Sửa đổi khoản 2 Điều 8 như sau:

    “2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại điểm a, c khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại điểm a khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội.”

    ...".

    => Theo đó với thông tin chị cung cấp thì đến tháng 6/2021 mình đã đủ điều kiện theo quy định trên rồi chị nhé.

    Tuy nhiên, chị lưu ý là việc có được về hưu trước tuổi theo diện tinh giản biên chế được hay không là đề án tinh giản biên chế mà cơ quan chị xây dựng ạ. Chị xem Chương III Nghị định 108/2014/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |