DanLuat 2015

Độ tuổi nào thì được điều khiển xe đạp điện?

Chủ đề   RSS   
  • #500869 29/08/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (509)
    Số điểm: 5870
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 38 lần


    Độ tuổi nào thì được điều khiển xe đạp điện?

    Gần đây, xe máy điện và xe đạp điện xuất hiện rất nhiều trên đường phố, hầu hết các em học sinh từ cấp 2 đã được bố mẹ mua sắm cho xe đạp điện để đi. Vậy có quy định nào của pháp luật về việc học sinh bao nhiêu tuổi thì mới đi xe đạp điện hay không?

     
    2014 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500870   29/08/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (509)
    Số điểm: 5870
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 38 lần


    Căn cứ Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe, theo đó:
    Điều 3. Giải thích từ ngữ
    19. Phương tiện giao thông thô sơ đường bộ (sau đây gọi là xe thô sơ) gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe lăn dùng cho người khuyết tật, xe súc vật kéo và các loại xe tương tự.”
     
    "Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe
    1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:
    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
    ..."
    Như vậy, theo quy định của pháp luật, người từ đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50cm3;
     
    Bên cạnh đó, theo QCVN 41:2016/BGTVT:
    “3.25. Xe cơ giới là chỉ các loại xe ôtô; máy kéo; rơ-moóc hoặc sơ-mi rơ-moóc được kéo bởi xe ôtô; xe máy 2 bánh; xe máy 3 bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự được thiết kế để chở người và hàng hóa trên đường bộ. Xe cơ giới bao gồm cả tàu điện bánh lốp (là loại tàu dùng điện nhưng không chạy trên đường ray).
    ...
    3.40. Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không lớn hơn 50 cm3.
    ...
    3.41. Xe thô sơ gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy, xe đạp điện), xe xích lô, xe súc vật kéo, xe lăn dùng cho người khuyết tật và các loại xe tương tự không sử dụng động cơ gây ra sức kéo”.
     
    Như vậy, chỉ có xe máy điện thì yêu cầu người điều khiển phải từ đủ 16 tuổi trở lên, đối với xe đạp điện thì không có quy định về độ tuổi.
     
    Báo quản trị |  
  • #507205   11/11/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 1727
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 15 lần


    Xe đạp điện thuộc nhóm phương tiện thô sơ

    Khoản 19 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Phương tiện giao thông thô sơ đường bộ (sau đây gọi là xe thô sơ) gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe lăn dùng cho người khuyết tật, xe súc vật kéo và các loại xe tương tự.

    Trong khi đó, Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ đã làm rõ vấn đề này tại điểm e, khoản 1, Điều 3: Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 25 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (kể cả xe đạp điện).

    Tóm lại, xe đạp điện là một loại xe đạp máy, thuộc nhóm phương tiện giao thông thô sơ.

    Đi xe đạp điện phải đội mũ bảo hiểm

    Theo quy định tại Điều 31 Luật Giao thông đường bộ 2008, cả người điều khiển xe đạp điện và người ngồi trên xe đều phải đội mũ bảo hiểm và cài quai đúng quy cách.

    Chỉ thị 04/CT-TTg vừa được Thủ tướng ban hành đầu năm 2018 cũng đã yêu cầu bắt buộc đội mũ bảo hiểm đối với học sinh, sinh viên, đặc biệt là học sinh từ 6 tuổi trở lên được người lớn chở trên xe máy, xe đạp điện; giáo dục học sinh, sinh viên đội mũ bảo hiểm khi đi mô tô, xe gắn máy, xe đạp điện trở thành thói quen.

     
    Báo quản trị |  
  • #511304   31/12/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 2540
    Cảm ơn: 155
    Được cảm ơn 26 lần


    Theo các quy định nêu trên có thể hiểu xe đạp điện không phải là xe gắn máy mà được áp dụng là xe thô sơ. Trong các quy phạm tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt không có quy định về hành vi điều khiển xe đạp điện đối với với dưới 16 tuổi. Tuy nhiên, tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP có quy định xử phạt vi phạm hành chính đối với người điều khiển xe cơ giới như sau: Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe môtô hoặc điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô. Bạn tham khảo nhé

     

     
    Báo quản trị |  
  • #511335   31/12/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (265)
    Số điểm: 1870
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Đối với xe máy điện thì pháp luật còn có quy định độ tuổi chứ còn xe đạp điện thì không có quy định cụ thể nhé bạn. Do đó, nếu bạn muốn đi xe đạp điện thì chỉ cần tập cho biết đi rồi leo lên xe chạy là được. Nhưng vẫn phải tuân thủ các quy định giao thông đường bộ khác nhá.

     
    Báo quản trị |  
  • #511367   31/12/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (509)
    Số điểm: 5870
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 38 lần


    sunshine19 viết:

    Theo các quy định nêu trên có thể hiểu xe đạp điện không phải là xe gắn máy mà được áp dụng là xe thô sơ. Trong các quy phạm tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt không có quy định về hành vi điều khiển xe đạp điện đối với với dưới 16 tuổi. Tuy nhiên, tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP có quy định xử phạt vi phạm hành chính đối với người điều khiển xe cơ giới như sau: Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe môtô hoặc điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô. Bạn tham khảo nhé

     



    Nghị định 171/2013/NĐ-CP hiện tại đã hết hiệu lực, được thay thế bởi Nghị định 46/2016/NĐ-CP rồi bạn nhé. Tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe đạp máy (gồm cả xe đạp điện) có thể bị xử phạt vi phạm hành chính nếu thuộc các trường hợp theo Điều 8; cụ thể:

    Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
     
    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    g) Điều khiển xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên, xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ 02 (hai) xe trở lên;
    h) Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù), điện thoại di động; người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù);
    2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    e) Xe đạp, xe đạp máy, xe xích lô chở quá số người quy định, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu;
    3. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    a) Điều khiển xe đạp, xe đạp máy buông cả hai tay; chuyển hướng đột ngột trước đầu xe cơ giới đang chạy; dùng chân điều khiển xe đạp, xe đạp máy;
    4. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    b) Đi xe bằng một bánh đối với xe đạp, xe đạp máy; đi xe bằng hai bánh đối với xe xích lô;
    d) Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;
    đ) Chở người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;
     
    Báo quản trị |  
  • #512225   14/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (528)
    Số điểm: 9077
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 169 lần


    Mấy tuổi cũng chạy xe đạp điện được bạn nhé. Miễn là người điều khiển có đủ kiến thức và tuân thủ quy định khi tham gia giao thông là ok: đi bên làn đường bên phải, tuân thủ đèn giao thông, không dàn hang 3 trở lên, không chở 03, ...

     
    Báo quản trị |  
  • #512960   29/01/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Hiện chỉ có xe máy điện thì yêu cầu người điều khiển phải từ đủ 16 tuổi trở lên, đối với xe đạp điện thì không có quy định về độ tuổi nên cũng sẽ chắc có quy định về xử phạt đối với người điều khiển xe đạp điện khi chưa đủ tuổi. Do đó, nếu đi được thì đi thôi bạn à, vấn đề là phải tuân thủ quy định về giao thông đường bộ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513028   29/01/2019

    coikt
    coikt

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện nay việc đi xe đạp điện pháp luật không quy định độ tuổi nào được phép đi xe đạp điện. Tuy nhiên cần phải dựa vào độ tuổi nhất định để có thể điều khiển xe đạp điện, phải nắm vững quy tắc lưu thông trên đường cũng như đảm bảo an toàn khi lưu thông trên đường

     
    Báo quản trị |  
  • #513432   31/01/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 3129
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo mình thấy thì cần có quy định cụ thể điều chỉnh cho vấn đề độ tuổi điều khiển xe đạp này chứ không thể áp dụng cho xe thô sơ được. Đối tượng chủ yếu là học sinh cấp hai và cấp ba - độ tuổi chưa hoàn toàn phát triển đầy đủ. Việc có văn bản điều chỉnh sẽ góp phần kiểm soát việc sử dụng cũng như hạn chế được những rủi ro đáng tiếc.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-