Độ tuổi được sử dụng xe máy điện

Chủ đề   RSS   
  • #507611 14/11/2018

    Độ tuổi được sử dụng xe máy điện

    Trong thời đại phát triển, điều kiện kinh tế cũng theo đó mà được cải thiện, kết hợp với điều kiện học tập đòi hỏi cần có phương tiện thích hợp với học sinh để phục vụ việc đi lại. Đáp ứng nhu cầu đó, hiện nay trên thị trường xuất hiện các loại xe máy điện, xe gắn máy dưới 50 cm3... Vậy, bao nhiêu tuổi thì được sử dụng các loại xe này?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 độ tuổi của người lái xe gắn máy được quy định như sau: Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3; Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

    Một điều rõ ràng là nếu đã đủ 18 tuổi thì có thể lái tất cả các loại xe gắn máy khác nhau. Trong trường hợp, học sinh chưa đủ 18 tuổi nhưng đã đủ 16 tuổi thì được lái xe gắn máy dưới 50 cm3. Loại xe gắn máy này có bao gồm xe máy điện. Sở dĩ xe máy điện được xếp vào loại xe dưới 50 cm3 là vì theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CPXe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h”.

    Mọi người nên chú ý kỹ những quy định trên để bản thân và gia đình không bị phạt khi vô tình vi phạm. Mức phạt dành cho trường hơp điều khiển phương tiên tham gia giao thông khi chưa đủ tuổi là: “Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc Điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô” (khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

    Mong rằng bài viết này sẽ giải đáp thắc mắc về độ tuổi được điều khiển xe máy điện của các bậc phụ huynh và học sinh.

     
    9848 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dungtong261096 vì bài viết hữu ích
    trantomy (15/11/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507646   15/11/2018

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Một điều lưu ý và cũng là vướng mắt khá nhiều bạn thì khi điều khiển xe gắn máy có dung tích dưới 50cc thì có cần phải có bằng lái xe mô tô không? 

    Theo quy định tại điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008. Cụ thể tại điểm a khoản 2 điều 59: 

    "2. Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

    a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3

    ..."

    Bằng lái xe hạng A1 là bằng lái xe hạng thấp nhất, cấp cho đối tượng điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3. Dưới hạng A1 không còn hạng nào, do vậy những trường hợp đủ 16 tuổi, điều khiển xe máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3 thì không cần có giấy phép lái xe.

     
    Báo quản trị |  
  • #507750   15/11/2018

    Thiết nghĩ việc không yêu cầu có bằng lái xe khi điều khiển xe máy có dung tích dưới 50cc là hợp lý. Vì hai lý do: thứ nhất là độ tuổi thi bằng lái xe là đủ 18 tuổi trở lên, nhưng đối tượng đi loại xe trên là những em học sinh dưới 18 tuổi; thứ hai loại xe này có phân khối thấp dùng để đi quãng đường gần, nguy cơ gây nguy hiểm thấy nên không cần người điều khiển phải có bằng lái xe.

     
    Báo quản trị |