DanLuat 2015

Độ tuỏi của người lái xe

Chủ đề   RSS   
  • #379071 14/04/2015

    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Độ tuỏi của người lái xe

    Ông chú e có bằng lái ô tô hạng D. Bằng lái đến tháng 8-2015 là hết hạn. Ông chú e đến tháng 10 này là tròn tuổi 60. Theo e đc biết, tuổi của người lái xe ko quá 60. Vậy e xin hỏi các a các chị là ông chú e hiện nay sức khỏe vẫn tốt, vậy có điều luật nào quy định: người quá 60 tuổi có đc cấp bằng để lái xe ô tô nữa ko ạ? E xin cảm ơn !

     
    2099 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379100   15/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Pháp luật không quy định độ tuổi tối đa được phép lái xe. Nếu chú bạn trên 60 tuổi và vẫn đủ điều kiện sức khỏe để lái xe thì vẫn tiến hành đổi bằng lái xe được.

    Trân trọng.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #379129   15/04/2015

    nguyenvanthe18
    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Bác xem lại hộ giùm, e thấy mọi người vãn bảo là những người hành nghề lái xe thì tuổi ko quá 55 đối với nữ, ko quá 60 đối với nam. Cảm ơn bác đã trả lời.

     
    Báo quản trị |  
  • #379160   15/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn.

    Luật giao thông đường bộ:

    Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

    1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

    e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

    Như vậy là chỉ giới hạn độ tuổi đối với người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi (dấu E) thì sẽ bị  xuống dấu D. Lý do là dấu E là chỉ cấp cho người lái xe chuyên nghiệp, lớn tuổi thì không được lái xe chuyên nghiệp để đảm bảo cho số người quá lớn trên xe được an toàn.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 15/04/2015 01:48:45 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nguyenvanthe18 (15/04/2015)
  • #379250   15/04/2015

    nguyenvanthe18
    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bác hungmai, Vậy theo luật, đến hạn chú e vẫn đc đổi nguyên bằng LX hạng D ạ.

     
    Báo quản trị |