DanLuat 2015

dn

Chủ đề   RSS   
  • #311020 25/02/2014

    trangbn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    dn

    m.n cho e hoi doanh nghiệp có 25 NV không muốn thành lập tổ chức công đoàn có được không?

    và nếu ko thành lập vẫn phải đóng chi phí công đoàn vậy nếu như có người gửi đóng BH tại cty thì phải tính chi phí công đoàn nay tnao ?vì DN đồng ý cho họ gửi đóng BH nhung khoản chi phí công đoàn thì không

     

     
    2009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311094   25/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Chào bạn, theo quy định mới tại Bộ luật lao động 2012 thì Doanh nghiệp không bắt buộc phải thành lập công đòan nhé.

    Theo quy định thì Doanh nghiệp phải có trách nhiệm đóng kinh phí công đòan dựa trên quỹ lương nhé.

    Điều 4. Thu kinh phí công đoàn.

    3- Thời gian đóng kinh phí công đoàn.

    - Cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng kinh phí công đoàn mỗi tháng một lần: Đối với doanh nghiệp kinh phí công đoàn của tháng trước đóng vào 10 ngày đầu của tháng sau; Đối với đơn vị HCSN đóng kinh phí công đoàn cùng với kỳ rút kinh phí chi lương hàng tháng của đơn vị.

    - Đối với các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có quy mô nhỏ hoặc doanh nghiệp có chu kỳ sản xuất sản phẩm kéo dài, không đóng được kinh phí công đoàn hàng tháng, LĐLĐ tỉnh, thành phố; Công đoàn ngành Trung ương; Công đoàn Tổng Công ty trực thuộc Tổng Liên đoàn quy định thời gian đóng kinh phí công đoàn của các đối tượng này cho phù hợp.

    Quyết định 170/QĐ-TLĐ năm 2013 về Quy định tạm thời thu, phân cấp thu, sử dụng, quản lý nguồn thu kinh phí công đoàn do Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam ban hành

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    trangbn (01/03/2014)
  • #311858   01/03/2014

    trangbn
    trangbn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy đóng phí công đoàn là mình phải liên hệ với tổ chức công đoàn của quận đó để đóng phải ko ạ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-