DanLuat 2015

DN 100% vốn nước ngoài có được "mua" đất của cá nhân VN?

Chủ đề   RSS   
  • #420570 04/04/2016

    dyehvn

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:01/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    DN 100% vốn nước ngoài có được "mua" đất của cá nhân VN?

    Công ty em là doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài đang hoạt động trong Khu công nghiệp (Đăng ký kinh doanh do sở kế hoạch đầu tư cấp dựa trên giấy Chứng nhận đầu tư do Ban quản lý Khu kinh tế cấp). 

    Hiện nay, Công ty em muốn "mua" một đám đất khoảng 1000 m2 ở ngoài Khu công nghiệp để xây Khu kí túc xá cho người lao động của Công ty ở. Diện tích đất này thuộc quyền sử dụng hợp pháp của một cá nhân là người việt Nam.

    Các Luật sư/Chuyên gia/Anh chị vui lòng cho em hỏi:

    - Công ty em có thể "mua"  trực tiếp diện tích đất kể trên không và thủ tục thế nào ạ? Cho em xin căn cứ pháp lý với ạ?

    - Nếu không thể "mua" trực tiếp như trên, các Anh/Chị tư vấn giúp em một phương án hợp lý với ạ?

    Em cảm ơn mọi người rất nhiều. :)

     
    3106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420653   05/04/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luất đất đai hiện hành có quy định:

    Điều 5. Người sử dụng đất

    Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

    1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

    2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

    3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

    4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

    5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

    6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

    7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.

    Như vậy, công ty bạn vẫn được quyền nhận chuyển hượng quyền sử dụng đất và tiến hành các thủ tục để được công nhận quyền sử dụng đất như các doanh nghiệp 100% vốn của Việt Nam MÀ KHÔNG CÓ SỰ PHÂN BIỆT.

    tHÂN MẾN

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    dyehvn (08/04/2016)
  • #420749   06/04/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn Đất đai CT TNHH LTDKingdom xin được trả lời như sau:

    Theo quy định tại Khoản 7-Điều 5-Luật Đất đai 2013 :

    Doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài là người sử dụng đất nên được Nhà nước giao đất, cho thuế đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

    Theo quy định tại Khoản 3,5-Điều 149 và Khoản 3-Điều 153-LĐĐ 2013 thì Doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài có nhu cầu sử dụng đất để xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh có các phương thức sau:

     1.Tổ chức, cá nhân nước ngoài sử dụng đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh được lựa chọn hình thức thuê đất của Nhà nước trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê hoặc trả tiền thuê đất hàng năm;

     2.Thuê đất, thuê lại đất của tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

     3.Thuê lại đất gắn với kết cấu hạ tầng của tổ chức, cá nhân nước ngoài khác.

    Như vậy, Hiện nay Pháp luật Đất đai không cho phép Doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài được sở hữu đất theo hình thức chuyển nhượng. Vì vậy Doanh nghiệp của bạn không thể thực hiện theo phương án mua đất.

    Về phương án cho trường hợp này:

    Công ty bạn và bên muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất nên lập HĐ thỏa thuận việc chấm dứt việc các nhân tổ chức tiếp tục sử dụng đất. Sau đó, Công ty bạn sẽ làm việc với UBND huyện về việc thu hồi đất đối với cá nhân, tổ chức đang sử dụng đất, sau đó xin thuê lại. Chi phí bồi thường sẽ do Công ty bạn chi trả và đó chính là giá trịn mà 2 bên thỏa thuận trong hợp đồng.

    ---------------------------------------------------

    Để được tư vấn trực tieps vui lòng liên hệ: Ms. Thủy 0987079125

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY TNHH LTD KINGDOM

     

    "Giải pháp và Niềm tin"

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltdkingdom vì bài viết hữu ích
    dyehvn (08/04/2016)
  • #421060   08/04/2016

    dyehvn
    dyehvn

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:01/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn Luật sư ạ./.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-