DanLuat 2015

Định tội danh thế nào cho đúng

Chủ đề   RSS   
  • #351195 21/10/2014

    codai9581

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Định tội danh thế nào cho đúng

    Chiều ngày 17 tháng 9 năm vừa qua, Đ cùng C đang ngồi uống nước ở vỉa hè thì có một em bé mời mua vé số. C lấy 15.000 đồng mua 3 tờ vé số. Trong khi C trả tiền thì Đ nhận lấy 3 tờ vé số từ người bán đút và cất vào túi quần của mình và nói: “Để tôi cầm cho may mắn, nếu trúng thưởng thì tối nay lại nhậu nhé”. C chỉ cười và không có phản ứng gì. Sáng hôm sau khi dò vé số biết trúng thưởng, Đ đã đi nhận thưởng 150 triệu đồng rồi gọi điện cho C nói: “3 tờ vé số hôm qua trượt hết rồi” rồi đi mua một chiếc xe máy SH. Sau đó Đ mời C đến nhà liên hoan khao xe mới. C nghi ngờ, đi hỏi và biết được 3 vé số mà mình mua trúng thưởng trị giá 150 triệu đồng. C yêu cầu Đ trả lại số tiền trúng thưởng nhưng Đ kiên quyết từ chối và nói dối là vé không trúng thưởng nên đã xé bỏ. C đề nghị cơ quan công an điều tra và vụ việc được xác định đúng như đã nêu trên.

    Vậy hành vi trên của Đ cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản hay tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản ? vì sao?

     
    3460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351232   21/10/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Theo tôi thì đây chỉ là tranh chấp về dân sự vì ngay từ đầu, không ai có thể biết đó là vé số trúng thưởng. Do đó, tờ vé số đơn thuần chỉ là một tờ giấy được mua với giá trị 5.000/tờ. Hai bên cũng đồng ý về việc giao cho người nào quản lý. Chỉ đến khi biết tờ vé số trúng thưởng, khi đó tờ vé số mới có giá trị lớn đủ để định lượng đối với tội danh quy định trong BLHS, nhưng Đ lại không giao cho C thì khi đó lại phát sinh tranh chấp về nghĩa vụ dân sự khi Đ có hành vi lừa dối C. Vì vậy, theo quan điểm của tôi thì đây chỉ là tranh chấp dân sự thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #351253   21/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Tôi thì có quan điểm khác. Đồng ý là lúc Đ bỏ 03 tờ vé số vào túi thì chưa phát sinh giá trị tài sản, tuy nhiên khi dò số và phát hiện trúng 150 triệu thì lúc này rõ ràng số tiền này là tài sản hợp pháp của C và Đ đã có ý định chiếm đoạt. Hành vi của Đ có dấu hiệu phạm tội chiếm giữ tài sản trái phép theo khoản 1 Điều 141 Bộ luật Hình sự hiện hành.

    "Điều 141. Tội chiếm giữ trái phép tài sản
     
    1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ năm triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
     
    2. Phạm tội chiếm giữ tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng trở lên hoặc cổ vật, vật có giá trị lịch sử, văn hoá có giá trị đặc biệt, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm."
     
    Vài quan điểm trao đổi cùng các bạn!
     
    Báo quản trị |  
  • #351343   21/10/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    khoathads viết:

    Chào bạn!

    Tôi thì có quan điểm khác. Đồng ý là lúc Đ bỏ 03 tờ vé số vào túi thì chưa phát sinh giá trị tài sản, tuy nhiên khi dò số và phát hiện trúng 150 triệu thì lúc này rõ ràng số tiền này là tài sản hợp pháp của C và Đ đã có ý định chiếm đoạt. Hành vi của Đ có dấu hiệu phạm tội chiếm giữ tài sản trái phép theo khoản 1 Điều 141 Bộ luật Hình sự hiện hành.

    "Điều 141. Tội chiếm giữ trái phép tài sản
     
    1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ năm triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
     
    2. Phạm tội chiếm giữ tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng trở lên hoặc cổ vật, vật có giá trị lịch sử, văn hoá có giá trị đặc biệt, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm."
     
    Vài quan điểm trao đổi cùng các bạn!

    Tôi nghĩ là bạn có sự nhầm lẫn, bạn đã cắt nội hàm của khái niệm trong cttp này ra để minh chứng, nguyên văn của nó phải là... bị giao nhầm, hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, ... mới cấu thành tội phạm này.

     
    Báo quản trị |  
  • #351369   21/10/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn khoathads. Đây là tôi " chiếm giữ trái phép tài sản.

    Đối với số tiền 150 triệu trúng thưởng thì không hề có một thoả thuận dân sự nào giữa 2 bên cả.

    Chỉ có việc D tự nhận 3 tờ vé số với mục đích : “Để tôi cầm cho may mắn, nếu trúng thưởng thì tối nay lại nhậu nhé

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 21/10/2014 03:47:22 CH

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #351412   21/10/2014

    codai9581
    codai9581

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    e vẫn không thấy ok lắm vì nếu tội chiếm giữ tài sản thì phải là tài sản tìm được, bắt được hoặc giao nhầm...nhưng trường hợp này không đúng lắm. có thể giải thích rõ giúp e được k ạ.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-