DanLuat 2015

Định khung hình phạt - thắc mắc cần trao đổi

Chủ đề   RSS   
  • #461985 21/07/2017

    Định khung hình phạt - thắc mắc cần trao đổi

    Chào mọi người!

    Đọc qua một số điều của BLHS mình thắc mắc ở chỗ này:

    - Trong bộ luật, một số điều ghi là "người khác" (Điều 134, 192, 193,...) một số điều ghi rõ là "01 người" (điểm b khoản 1 của các Điều 260, 261, 262; 274, 275...). Ghi như thế này tuy không thống nhất nhưng theo mình hiểu "người khác" và "01 người" là như nhau đúng không mọi người???

    - Quy định về cách tính tỉ lệ thương tích ở một số điều có sự khác nhau, một số thì tính tổng tỷ lệ tổn thương (Điều 192, 194, 304, 306...), một số thì tính tỷ lệ tổn thương mỗi người (Điều 136, 138, 302,...), quy định như vậy khó áp dụng, đặc biệt là các điều luật quy định tính tỷ lệ tổn thương mỗi người.

    * Mình lấy ví dụ Điều 136 cho ngắn gọn

    khoản 1: quy định người khác (mình hiểu là 01 người), tỷ lệ từ 31% - 61%;

    khoản 2: điểm b quy định người khác (01 người), tỷ lệ 61% trở lên; điểm a quy định 02 người trở lên, tỷ lệ mỗi người từ 31% - 60%

    khoản 3: quy định 02 người trở lên, tỷ lệ mỗi người 61% trở lên

    Vậy giả sử: trường hợp gây tổn thương cho 02 người, trong đó 01 người tỷ lệ 60%, 01 người tỷ lệ 61% thì áp dụng ở khoản nào???

    Mong anh chị và các bạn có ý kiến trao đổi.

    Cám ơn mọi người! 

    Điều 136. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60% do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Đối với 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

    3. Phạm tội dẫn đến chết người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe cho 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

     

     
    2492 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nicotocnaudo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/07/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #461997   21/07/2017

    Tài liệu cho bạn tham khảo: 3.2  Nghị quyết số 01/2006/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành
    Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của hai người trở lên (có thể một lần, có thể nhiều lần đối với mỗi người) mà trong đó có ít nhất hai người và mỗi người một lần tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%.

    Trường hợp trong các lần đó chỉ có một người một lần tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%, còn các lần khác tỷ lệ thương tật đều dưới 31% thì bị cáo cũng chị bị xét xử theo khoản 2 Điều 104 củ BLHS."

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn darkdeath666 vì bài viết hữu ích
    nicotocnaudo (21/07/2017)
  • #462214   24/07/2017

    darkdeath666 viết:

    Tài liệu cho bạn tham khảo: 3.2  Nghị quyết số 01/2006/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành
    Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của hai người trở lên (có thể một lần, có thể nhiều lần đối với mỗi người) mà trong đó có ít nhất hai người và mỗi người một lần tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%.

    Trường hợp trong các lần đó chỉ có một người một lần tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%, còn các lần khác tỷ lệ thương tật đều dưới 31% thì bị cáo cũng chị bị xét xử theo khoản 2 Điều 104 củ BLHS."

    mình đọc qua ròi nhưng cũng chưa hiểu phải áp dụng như thế nào đối với cái ví dụ mình nêu

     
    Báo quản trị |  
  • #462001   21/07/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 2430
    Cảm ơn: 335
    Được cảm ơn 77 lần


    Phát hiện của bạn rất hay!

    Vấn đề "người khác" và  "01 người" theo mình nghĩ nó như nhau mà, có điều gọi khác đi thôi, có thể đây là sự chưa đồng bộ cách gọi theo Điều và theo khoản trong bộ luật.

    Vấn đề " tổng tỷ lệ tổn thương " và  "tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người "

    Theo quy định trên và cách hiểu của mình thì: 

    Tổng tỉ lệ tổn thương là cộng dồn đến mức đó thì bị truy cứu, có thể là nhiều người miễn tổng phải bằng mức đó mới truy cứu TNHS

    Còn tỉ lệ tổn thương cơ thể mỗi người là điều kiện bắt buộc có nghĩa là tất cả những người bị hại phải có mức tỉ lệ thương tật trên mức đó mới truy cứu.

     

    Cập nhật bởi GHLAW ngày 21/07/2017 10:53:42 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    nicotocnaudo (21/07/2017)
  • #462219   24/07/2017

    GHLAW viết:

    Phát hiện của bạn rất hay!

    Vấn đề "người khác" và  "01 người" theo mình nghĩ nó như nhau mà, có điều gọi khác đi thôi, có thể đây là sự chưa đồng bộ cách gọi theo Điều và theo khoản trong bộ luật.

    Vấn đề " tổng tỷ lệ tổn thương " và  "tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người "

    Theo quy định trên và cách hiểu của mình thì: 

    Tổng tỉ lệ tổn thương là cộng dồn đến mức đó thì bị truy cứu, có thể là nhiều người miễn tổng phải bằng mức đó mới truy cứu TNHS

    Còn tỉ lệ tổn thương cơ thể mỗi người là điều kiện bắt buộc có nghĩa là tất cả những người bị hại phải có mức tỉ lệ thương tật trên mức đó mới truy cứu.

     

    ý bạn nói thì mình hiểu rồi, mình nêu 2 cách tính tỷ lệ tổn thương để thấy luật chưa có sự thống nhất hoặc cũng có thể ý người làm luật như thế nào đó mà mình chưa hiểu đc. và dù có cách tính nào đi nữa thì cũng phải áp dụng được và dễ áp dụng cái, chứ như cách tính tỷ lệ tổn thương mỗi người ở một số điều theo mình hơi bị khó ròi á. nhìn vào k biết áp dụng khoản nào cho hợp lý cả như cái ví dụ mình đưa ra đấy

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nicotocnaudo vì bài viết hữu ích
    GHLAW (24/07/2017)
  • #462252   24/07/2017

    Theo mình trường hợp bạn nêu ra :  Gây tổn thương cho 02 người, trong đó 01 người tỷ lệ 60%, 01 người tỷ lệ 61%. thì sẽ áp dụng vào điểm b khoản 2 điều 136. " b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên". 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-