ĐỊNH GIÁ TÀI SẢN TRANH CHẤP

Chủ đề   RSS   
  • #251998 31/03/2013

    ĐỊNH GIÁ TÀI SẢN TRANH CHẤP

    Tôi và bên B có tranh chấp tài sản liên quan căn nhà. Do 2 bên không thỏa thuận được giá trị căn nhà nên chính quyền địa phương có tiến hành tổ chức định giá căn nhà này. Ông B không đồng ý với kết quả định giá nên yêu cầu định giá lại. Hội đồng định giá cấp Tỉnh xuống làm việc và cho kết quả định giá khác với kết quả định giá lần 1. Ông B lại không đồng ý với kết quả định giá đó và tiếp tục yêu cầu định giá lại. Vậy Luật sư có thể tư vấn giúp tôi là ông B có quyền yêu cầu định giá lại lần 3 như vậy không? Nếu Hội đồng thảm định tiếp tục định giá nữa theo yêu cầu thì có trái với quy định nào của pháp luật không? Có quy định tối đa bao nhiêu lần định giá hay không?

    Rất mong nhận được sự tư vấn từ phía các chuyên gia. Tôi chân thành cám ơn!

     

     
    5352 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252064   31/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


    Thân chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì tối đa là 2 lần yêu cầu định giá lại nếu xét thấy việc định giá của cơ quan định giá trước đó không đúng quy định của pháp luật, nghi ngờ kết quả định giá hoặc có mâu thuẩn giữa các kết luận định giá..

    Như vậy, việc định giá trên căn cứ kết quả định giá mà ông B có căn cứ cho rằng việc định giá chưa đúng với giá trị thực tế, thì ông B vẫn có quyền yêu cầu định giá lại.

    Trân trọng

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 01/04/2013 08:07:30 CH sửa lỗi

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thaottk (01/04/2013)
  • #252264   01/04/2013

    Xin cảm ơn câu trả lời của bạn. Bạn có thể cho tôi biết cơ sở pháp lý về vấn đề này được quy định ở đâu không ạ?

    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #252305   01/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


    Thân chào bạn!

    Theo thông tin bạn cung cấp thì ông B có thể yêu cầu định giá lại lần 2 nếu kết quả định giá lần đầu mâu thuẩn với kết quả định giá lại (lần 2-HĐ định giá cấp tỉnh). Và kết quả định giá lại lần 2 (HĐ định giá cấp trung ương) là kết quả định giá cuối cùng (trường hợp định giá theo yêu cầu của đương sự).

    Căn cứ Nghị định26/2005/NĐ-CP:

     

    Điều 21. Định giá lại tài sản

    1. Việc định giá lại một phần hoặc toàn bộ tài sản được tiến hành theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng khi có nghi ngờ về kết quả định giá hoặc có mâu thuẫn giữa các kết luận định giá về giá của tài sản cần định giá. Việc định giá lại phải do Hội đồng định giá tài sản cấp trên trực tiếp thực hiện.

    2. Trong trường hợp có mâu thuẫn về kết luận định giá lần đầukết luận định giá lại về giá của tài sản cần định giá thì việc định giá lại lần thứ hai phải do Hội đồng định giá tài sản ở Trung ương quy định tại khoản 3 Điều 5 của Nghị định này thực hiện. Kết luận định giá của Hội đồng định giá tài sản ở Trung ương là kết luận cuối cùng.

    3. Việc định giá lại tài sản được tiến hành theo thủ tục chung quy định tại Nghị định này.

    Bạn tham khảo thêm.

    Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 01/04/2013 08:09:29 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thaottk (01/04/2013)
  • #252337   01/04/2013

    Nhưng mà Nghị định 26 là nói về Hội đồng định giá tài sản trong tố tụng hình sự. Trong dân sự có áp dụng được không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaottk vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (02/04/2013)
  • #252581   02/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


    Thân chào bạn!

    Cảm ơn bạn, đúng là văn bản trên áp dụng trong Tố tụng hình sự, không áp dụng trong tố tụng dân sự, quy định rõ ràng số lần định giá.

    Tôi đã tham khảo trong các văn bản pháp luật dân sự, nhưng không thấy quy định tối đa số lần định giá, định giá lại. Tôi sẽ tham khảo các văn bản liên quan, kinh nghiệm của các đồng nghiệp sau đó sẽ chia sẻ, trao đổi với bạn thêm.

    Kính mong các thành viên trên diễn đàn chia sẻ kiến thức, quan điểm của mình trong topic này.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thaottk (02/04/2013)