Định giá nhà để chia khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #183268 05/05/2012

    xubien

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Định giá nhà để chia khi ly hôn


    vợ chồng tôi được tòa án thỏa thuận cho ly hôn, tài sản tự thỏa thuận lấy, nhưng do vợ cứ không chấp nhận thỏa thuận đòi dành hết căn nhà, tôi đã khởi kiện lên tòa án, khi chưa định giá nhà, thì trong tổ biên bản hai bên… có ấy đòi dành lấy nhà,, còn tôi chỉ có quyền lấy tiền thôi, … khi tòa án định giá nhà quá thấp, không như giá thị trường bên ngoài, thiệt thòi cho tôi quá,,, mong các vị chỉ bày cho tôi với… làm sao bây giờ

    Tôi có quyền ý kiến trước tòa khôn?? Tôi có quyền được định giá nhà để cô ấy chọn một trong hai điều kiện, các vị là người hiểu biết nhiều, chỉ dẫn cho tôi với,,, chẳng lẽ mỗi lần khởi kiện lên tòa án??? Người dân không được quyền tự định giá nhà?? Các vị luật sư chỉ dẫn cho tôi với, cho tôi câu trả lời sớm, cảm ơn thật nhiều


    (Sửa từ bài không dấu:

    vo chong toi duoc toa an thoa thuan cho ly hon, tai san tu thoa thuan lay, nhung do vo cu khong chap nhan thoa thuan doi danh het can nha, toi da khoi kien len toa an,,  khi chua dinh gia nha, thi trong to bien ban hai ben.....  co ay doi danh lay nha,,,,  con toi chi co quyen lay tien thoi,,,,  khi toa an dinh gia nha qua thap  , khong nhu gia thi truong ben ngoai,   thiet thoi cho toi qua,,,,   mong cac vi  chi bay cho toi voi,,,,  lam sao bay gio
        toi co quyen y kien truoc toa khong???  toi co quyen duoc dinh gia nha de co ay chon  mot trong hai dieu kien,  cac vi la nguoi hieu biet nhieu, chi dan cho toi voi,,,,  chang le moi lan khoi kien len toa an  ??? nguoi dan khong duoc quyen tu dinh gia nha ??? cac vi luat su  chi dan cho toi voi, cho toi cau tra loi som . cam on that nhieu)

     
    5117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183284   05/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định tại Điều 92 bộ luật TTDS. Định giá tài sản

    1. Toà án ra quyết định định giá tài sản đang tranh chấp trong các trường hợp sau đây:

    A) Theo yêu cầu của một hoặc các bên đương sự;

    B) Các bên thoả thuận theo mức giá thấp nhằm mục đích trốn thuế hoặc giảm mức đóng án phí.

    2. Hội đồng định giá do Toà án quyết định thành lập gồm Chủ tịch Hội đồng và các thành viên là đại diện cơ quan tài chính và các cơ quan chuyên môn có liên quan. Hội đồng định giá chỉ tiến hành định giá khi có mặt đầy đủ các thành viên của Hội đồng. Trong trường hợp cần thiết, đại diện Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi có tài sản định giá được mời chứng kiến việc định giá. Các đương sự được thông báo trước về thời gian, địa điểm tiến hành định giá, có quyền tham dự và phát biểu ý kiến về việc định giá. Quyền quyết định về giá đối với tài sản định giá thuộc Hội đồng định giá.

    3. Cơ quan tài chính và các cơ quan chuyên môn có liên quan có trách nhiệm cử người tham gia Hội đồng định giá và tạo điều kiện để họ làm nhiệm vụ. Người được cử làm thành viên Hội đồng định giá có trách nhiệm tham gia đầy đủ vào việc định giá.

    4. Việc định giá phải được ghi thành biên bản, trong đó ghi rõ ý kiến của từng thành viên, của đương sự nếu họ tham dự. Quyết định của Hội đồng định giá phải được quá nửa tổng số thành viên biểu quyết tán thành. Các thành viên Hội đồng định giá, đương sự, người chứng kiến ký tên vào biên bản.

    Như vậy việc định giá tài sản phải được Tòa án lập thành hội đồng định giá tài sản và được tiến hành theo đúng trình tự, thủ tục và căn cứ tại Điều 92 trên. Nếu quy trình định giá không đúng quy định bạn có quyền yêu cầu hủy bỏ kết quả định giá và yêu cầu Tòa án tiến hành lại thủ tục định giá. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869