DanLuat 2015

Định đoạt tài sản trong gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #53140 05/06/2010

    maytrang_270886

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Định đoạt tài sản trong gia đình

     Bố em đã có vợ và 3 con riêng. do mâu thuẫn với vợ cũ nên vợ cũ đã bỏ đi trước năm 1984, để lại cho bố em 3 đứa con nhỏ. tuy nhiên 2 người chưa li hôn. năm 1984  bố em lấy mẹ em. và sinh thêm 2 người con nữa là anh trai em và em.do bố em chưa li hôn với bà vợ cũ, nên khi lấy mẹ em thì chỉ có giấy giới thiệu của xã thôi.từ hồi mẹ em về làm vợ bố em, mẹ đã nuôi 3 anh chị kia chư con ruột. và bây giờ tất cả anh chị đã có gia đình.tuy nhiên, khi em và anh trai em sinh ra bị coi là con ngoài giá thú.
    từ hồi lấy bố em về, bố mẹ em không mua thêm đất đai gì, tất cả đất đai là do ông bà để lại.
    hiện tại sổ hộ khẩu bố em đứng tên ,thành viên gồm bố, mẹ em, 1con trai riêng của bố, anh ruột em và em.  còn sổ đỏ (hồng) thì mẹ em đứng tên.

    Vậy cho em hỏi?

    - Bà vợ cũ có quyền thừa kế không?
    - Mẹ em có được coi là vợ hợp pháp không?
    - Bố em có thể trao toàn quyền quyết định đất đai cho mẹ em (không cần hỏi ý kiến con cái) hay không? nếu có thì thực hiện dưới hình thức nào?
    - Nếu bà vợ cũ đòi chia đất có được không?
    - Giả sử khi có tranh chấp lên toà thì mẹ em,anh trai em,em có được hưởng tài sản không?
    Cập nhật bởi navelvu ngày 07/06/2010 02:03:21 PM Cập nhật bởi maytrang_270886 ngày 05/06/2010 07:42:45 PM
     
    6038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53150   06/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3171)
    Số điểm: 20627
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1054 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    Trong thư của bạn có vài tình tiết chưa rõ, ví dụ:

    -         Bạn hỏi: “ Bà vợ cũ có quyền thừa kế không?” là thừa kế của ai, người nào đã mất?

    -         Bạn nói, tất cả đất đai do ông bà để lại là ông bà bố bạn hay là mẹ bạn?

     

    Dưới đây là 1 số điều tôi tư vấn cho bạn:

    Theo Luật Hôn nhân và gia đình thì mẹ bạn không phải là vợ hợp pháp vì người vợ cũ vẫn chưa ly hôn (trả lời câu hỏi thứ 2 của bạn). Những câu hỏi khác sẽ được trả lời cụ thể nếu bạn cho biết rõ hơn về 2 yếu tố nêu trên. Tuy nhiên tôi có thể nêu sơ bộ câu trả lời cho một số giả thiết như sau:

    -         Vì người vợ cũ là vợ hợp pháp của bố bạn nên về nguyên tắc người đó có quyền được hưởng ½ tài sản chung lập nên cùng với bố bạn. Nếu bố bạn mất thì theo quy định của pháp luật, người đó thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Như vậy người vợ cũ có quyền đòi chia đất trong 2 trường hợp này.

    -         Đối với tài sản chung giữa bố bạn với người vợ trước thì bố bạn chỉ có toàn quyền quyết định ½ tài sản chung đó mà thôi. Có nhiều hình thức quyết định tài sản nhưng theo tôi, tốt nhất là hợp đồng cho, tặng.

    -         Vì mẹ bạn không phải vợ hợp pháp nên nếu có tranh chấp tại tòa thì: Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn; Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; Tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; Uu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con (Điều 17 Luật HN&GĐ).

     

    Chúc bạn may mắn!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    Email: caosynghi@gmail.com; DĐ: 0908.133.564

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #53178   07/06/2010

    maytrang_270886
    maytrang_270886

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước hết, em xin cảm ơn LS Cao Sỹ Nghị đã tư vấn dùm em,
    em xin bổ xung 1 số nội dung nữa:
    thứ 1, toàn bộ đất đai là do ông bà nội ( bố mẹ của bố em) để lại.
    thứ 2, bà vợ cũ có quyền thừa kế trong phần đất đai mà ông bà nội em để lại cho bố em hay không? ( không có giấy tờ ghi rõ là đất này cho bố, mà khi ông bà mất đi, thì bố là con trưởng , lo hương hoả , nên được ở ngay trên mảnh đất của tổ tiên để lại).
    bà vợ cũ lấy bố em được 9 năm, sinh được 3 người con, rồi bỏ đi, không về thăm con đẻ lấy 1 lần,

    ( 9 năm sống chung, bố em và bà vợ cũ có sửa nhà 1 lần, ngoài ra không có thêm bất cứ thứ gì)
    hiện tại bố , mẹ em vẫn ở trên căn nhà đó.
    sổ hồng ( đỏ) mẹ em đứng tên có hợp pháp không?
    bố em có thể ra UBND xã viết giấy, trao toàn bộ tài sản cho mẹ em được không?
    mà không cần sự đồng ý của con cái.

    mong LS tư vấn dùm em!

     
    Báo quản trị |  
  • #53214   08/06/2010

    hiden_face
    hiden_face
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2010
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 3851
    Cảm ơn: 102
    Được cảm ơn 119 lần


                  Chào bạn!
    Mình có ý kiến về câu hỏi của bạn như sau:
    - Về vấn đề mẹ bạn có phải là vợ hợp pháp không và mẹ bạn có quyền thừa kế không. theo như luật hôn nhân gia đình 1959 có hiệu lực từ 13/1/1960 được áp dụng thống nhất ở miền nam từ 25/3/1976 thì không chấp nhận quan hệ hôn nhân đa thê cho nên theo mình do chưa li hôn với vợ cũ nên chưa chấm dứt quan hệ hôn nhân trước nên mẹ bạn không thể xem là vợ hợp pháp. do vậy mẹ bạn không phải là người thừa kế theo pháp luật đối với di sản của cha bạn.(cha bạn có thể để lại tài sản cho mẹ bạn bằng di chúc).
    - Về vấn đề vợ cũ có quyền thừa kế tài sản hay không. Theo mình bà vợ cũ là vợ hợp pháp của cha bạn và vẫn chưa chấm dứt quan hệ vợ chồng. Vì vậy bà ấy vẩn là người thừa kế theo pháp luật của cha bạn. và bà ấy cũng là đối tương được thừa kế di sản không phụ thuộc vào nội dung di chúc quy định tại điều 669 BLDS 2005.
    - Về vấn đề cha bạn có thể trao quyền quyết định đất đai cho mẹ bạn hay không, ,định đoạt theo cach nào và bà vợ cũ có thể đòi chia đất được hay không?.theo như bạn bổ sung thì phần đất đai là tài sản cha bạn được thừa kế từ ông bà nội và đây là thừa kế theo pháp luật vì ông bà nội ko để lại di chúc cho nên đây là thừa kế riêng vì vậy nó là tài sản riêng của cha bạn. Cha bạn hoàn toàn có quyền định đoat đối với phần tài sản này bằng cách cho, tăng... và như đã phân tích đây là tài sản riêng của cha bạn nên bàn vợ trước không có quyền đòi chia trừ trường hợp cha bạn và bà ấy có thỏa thuận đây là tài sản chung.
    - Về vấn đề nếu có tranh chấp thì như thế nào? Mình đồng ý với cách giải quyết của vplscao. Tuy mẹ bạn ko được thừa kế nhưng lại là chủ sỡ hữu tài sản trên thực tế vì là người đứng tên trên giấy theo mình quyền lợi của mẹ bạn vẩn có thể được bảo đảm.thân chào bạn!

    ngotungan1989@gmail.com

    When you cant be by my side...you are in my heart...

     
    Báo quản trị |  
  • #53238   08/06/2010

    maytrang_270886
    maytrang_270886

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn LS đã tư vấn!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-