Đính chính sai họ tên trong sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #200249 11/07/2012

    Đính chính sai họ tên trong sổ đỏ

    Trong sổ đỏ của gia đình tôi có sai một số chỗ, số thửa, và ngay cả họ tên của tôi cũng bị thiếu dâu, tôi xin hỏi tôi phải làm gì, và khi tôi đi sưa lại có phức tạp không, thủ tục như thế nào?

     
    13713 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200252   11/07/2012

    huongdaiviet
    huongdaiviet

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn hanhtrevuive:

    Vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 25 Nghị định 88 của Chính phủ ngày 19 tháng 10 năm 2009 về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định về việc đính chính và thu hồi đối với loại Giấy chứng nhận đã cấp như sau: “Khi phát hiện nội dung ghi trên Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót thì Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với Giấy chứng nhận thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp, Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với Giấy chứng nhận do Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp”.

    Như vậy, khi bạn phát hiện phần tên chủ sử dụng đất có sai sót thì bạn làm đơn trình bày gửi ra văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất để được giải quyết.

     Hồ sơ nộp kèm theo đơn bao gồm:

    + bản sao chứng minh thư,

    + hộ khẩu cùng bản chính Giấy chứng nhận quyền sử đất.

    +Trong thời hạn mười (10) ngày làm việc kể từ khi nhận được đơn, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất kiểm tra,  phòng Tài nguyên và Môi trường đính chính nội dung sai sót,  chuyển Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trả Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất, sở hữu và tài sản gắn liền với đất.                                                                  

     
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 26/01/2013 09:09:48 CH cắt thông tin cá nhân trong bài viết

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình – Hà Nội

    Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

    Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

    Hot-line: 093 366 8166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:http://luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #200323   11/07/2012

    hoainam82
    hoainam82

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn tham khảo bài tư vấn dưới đây, link tư vấn khá chi tiết:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/dinh-chinh-so-to-so-thua-tren-so-do-cap-nam-2001-32114.aspx

     
    Báo quản trị |  
  • #200324   11/07/2012

    lequang2001
    lequang2001

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư tư vấn giúp

    Nếu sang tên sổ đỏ từ bố sang con thì có phải đóng thuế ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #360612   04/12/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Theo quy định tại khoản 1 Điều 25 Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 của Chính phủ Về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì khi phát hiện nội dung ghi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sai sót thì Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cấp; Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp.

    Cũng theo nghị định 88/2009/NĐ-CP thì trình tự thủ tục xin cấp đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

    Điều kiện xin đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    - Nội dung giấy chứng nhận sai do lỗi của cơ quan in ấn giấy chứng nhận.
    - Trường hợp thay đổi thông tin về thửa đất do thay đổi hệ thống bản đồ.
    - Trường hợp thông tin của chủ sử dụng đất có thay đổi, nhưng không thay đổi chủ sử dụng đất.
    Hồ sơ xin đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
    - Đơn đề nghị đăng ký biến động (theo mẫu) (Bản chính)
    - Giấy chứng nhận đã cấp (Bản chính)
    - Các giấy tờ pháp lý có liên quan đến việc đính chính (nếu có). (Bản sao)

    Trình tự xin đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đât
    - Sau khi chuẩn bị đấy đủ các loại giấy tờ trên, bạn nộp hồ sơ ở bộ phận một cửa của UBND cấp huyện nơi có đất.
    - Thời hạn giải quyết là 2 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.
    * Lưu ý: Đây là những bước cơ bản để xin đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trình tự, thủ tục và lệ phí xin đính chính có thể không đồng nhất ở một số địa phương.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #360617   04/12/2014

    Theo Nghị định Số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014thì nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19 tháng 10 năm 2009 đã hết hiệu lực :

    Điều 102. Hiệu lực thi hành

    2. Nghị định này thay thế các Nghị định sau:

    đ) Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

     
    Báo quản trị |  
  • #360618   04/12/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


     

    hanhtrevuive viết:

     

    Trong sổ đỏ của gia đình tôi có sai một số chỗ, số thửa, và ngay cả họ tên của tôi cũng bị thiếu dâu, tôi xin hỏi tôi phải làm gì, và khi tôi đi sưa lại có phức tạp không, thủ tục như thế nào?

     

     

     Bạn làm cái đơn xin đính chính sai sót   ,phải kèm theo những chứng từ  sao y bản chính ,có nội dung cần điều chỉnh ....Nếu sai tên phải kèm giấy khai sinh có thị thực...trích bản đồ  kèm theo ....Hộ khẩu, CMND ...Bản chính sổ đỏ ...

    Phòng tài nguyên & Môi trường ....chỉ cấp thêm trang phụ lục có đóng DẤU  giáp lai...chỉnh sửa lại ...bạn vẫn phải xài sổ cũ có chỉnh sửa...theo đúng thông tin bạn chứng minh  và yêu cầu tuy nhiên phải nộp lệ phí 200 ngàn...1 tuần mới xong

     

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 04/12/2014 07:36:23 SA

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |