Đính chính lại về diện tích sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #263583 23/05/2013

    lathithuhuong1980

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đính chính lại về diện tích sổ đỏ

    Do không để ý khi bên địa chính xuống đo đạc , rồi họ ghi sai DT khi tôi nhận được sổ đỏ.  Tôi có viết đơn trình lên Sở Tài Nguyên nhưng chưa thấy phản hồi. Mong anh chị cho tôi biết tôi phải làm gì để nhận được sổ đỏ đúng như diện tích của gia đình đang sử dụng? Xin chân thành cảm ơn!

     
    4613 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263597   23/05/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trao đổi như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 25 Nghị định số88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 hướng dẫn về việc đính chính sổ đỏ như sau: Khi phát hiện nội dung ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sai sót thì Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cấp; Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp.

            Để thực hiện việc đính chính nội dung ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mình, công dân cần phải làm đơn gửi tới cơ quan đã cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó, trong đơn ghi rõ những sai sót về nội dung đã ghi trên giấy, có ý kiến thẩm định bằng văn bản của Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có đất hoặc biên bản kiểm tra của tổ kiểm tra do cơ quan tài nguyên và môi trường có thẩm quyền đính chính thành lập.

    Thành phần, số lượng hồ sơ:

    - Đơn đề nghị đính chính Giấy chứng nhận.

    - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính).

    - Quyết định cấp Giấy chứng nhận (bản chính hoặc bản sao công chứng nếu có).

    - Văn bản xác định ranh giới thửa đất được UBND cấp xã xác nhận không thay đổi, không lấn chiếm; không tranh chấp với các thửa liền kế, Trường hợp đính chính sơ đồ phải có hồ sơ kỹ thuật thửa đất do đơn vị có tư cách pháp nhân lập.

    Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    maichitinh (23/05/2013)