ĐÌNH CHỈ ĐẾN ĐÂU?

Chủ đề   RSS   
  • #209156 24/08/2012

    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 39 lần


    ĐÌNH CHỈ ĐẾN ĐÂU?

    Anh A yêu cầu xử lý hình sự B và C vì đánh anh gây thương tích (thuộc trường hợp ở khoản 1 Điều 104 BLHS). Cơ quan điều tra đã khởi tố cả B lẫn C. Trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm, anh A bãi nại và xin rút yêu cầu khởi tố đối với B. Gặp trường hợp này, cơ quan tố tụng phải làm thế nào: Đình chỉ giải quyết vụ án hay chỉ đình chỉ điều tra đối với riêng B, tiếp tục điều tra xử lý đối với C?

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    2858 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209161   24/08/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    - Nếu vụ án đang ở giai đoạn điều tra thì cơ quan điều tra căn cứ vào khoản 2 Điều 105 và khoản 3 Điều 164 BLTTHS để ra quyết định đình chỉ điều tra đối với B và tiếp tục điều tra xử lý đối với C.

    - Nếu vụ án ở giai đoạn truy tố thì VKS căn cứ vào khoản 2 Điều 105 và khoản 3 Điều 169 BLTTHS để ra quyết định đình chỉ vụ án đối với B và tiếp tục xử lý C.

    - Nếu ở giai đoạn chuẩn bị xét xử sơ thẩm thì Tòa án căn cứ khoản vào khoản 2 Điều 105 và Điều 180 BLTTHS để ra quyết định đình chỉ vụ án đối với B và tiếp tục xử lý C.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #209201   24/08/2012

    duyhieunt
    duyhieunt
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 31 lần


    Chỗ này em thấy thuật ngữ Luật quy định chưa hợp lý.

    sau giai đoạn điều tra,  Tại sao cùng một vụ án, có 02 bị can mà chỉ có 01 bị can có căn cứ đình chỉ, vụ án đó vẫn tiếp tục được xử lý thì sao có thể là ĐÌNH CHỈ VỤ ÁN được? Vụ án đã đình chỉ rồi thì xử lý bị can/bị cáo còn lại theo vụ án nào? cần có QUYẾT ĐỊNH TÁCH VỤ ÁN ???

     

     

    duyhieunt@Gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #209211   24/08/2012

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Quan điểm của mình:

    Điều 105 BLTTHS quy định rất rõ ràng là khi người bị hại xin rút yêu cầu( là người yêu cầu khởi tố vụ án hiểu theo khoản 1 điều này ) thì vụ án phải được đình chỉ, không phân biệt vụ án đó có hay nhiều bị can. Tức là dù anh A làm đơn bãi nãi và rút đơn yêu cầu khởi tố đối với riêng B thì cơ quan tiến hành tố tụng cũng phải đình chỉ giải quyết vụ án, đình chỉ cả B và C.

    Cập nhật bởi LawyerHop ngày 24/08/2012 11:43:21 SA Cập nhật bởi LawyerHop ngày 24/08/2012 11:42:26 SA

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #209258   24/08/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào !

    Vấn đề em thắc mắc không có thể giải thích bằng việc các cớ quan tiến hành tố tụng đã ban hành văn bản hướng dẫn cụ thể. Trong đó ban hành kèm theo hai mẫu khác nhau là "Quyết định đình chỉ vụ án" và "Quyết định đình chỉ vụ án đối với bị can".

    Chào !

    Nếu hiểu như bạn sẽ dẫn đến tình trạng bỏ lọt tội phạm. Các quy định của BLTTHS nói riêng và các VB pháp luật khác nói chúng đều mang tính đồng bộ, tính liên quan. Nếu chỉ căn cứ vào Điều 105 BLTTHS để đình chỉ tất cả mọi cvuj án như ý kiến của bạn thì BLTTHS đã không cần phải có thêm những quy định tại điều 169 và 180.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |