DanLuat 2015

Điều Kiện Xóa Án Tích !!!

Chủ đề   RSS   
  • #160141 09/01/2012

    mientaybac

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều Kiện Xóa Án Tích !!!

     

    Em muốn nhờ các Luật sư giải thich giùm em về việc xóa án tích, và điều kiện để được xóa án tích.
     
    8739 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160152   09/01/2012

    mientaybac
    mientaybac

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo em biết thì có Án hình sự ( ngồi tù) + Án Dân Sự ( nộp án phí )

    Vậy 2 hình thức án này có ảnh hưởng gì tới việc xóa án tích không ạ ?,

     
    Báo quản trị |  
  • #160594   11/01/2012

    chào bạn
    Bạn có thể ham khảo ở các điều 64,65,66,67 Bộ luật hình sự nhé!!
     
    Báo quản trị |  
  • #160617   12/01/2012

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Tôi xin được trả lời câu hỏi này của bạn như sau:
    Điều 64 đến điều 67 Bộ luật hình sự (BLHS) qui định người bị kết án được xóa án tích và được coi như chưa bị kết án trong ba trường hợp: đương nhiên xóa án tích, xóa án tích theo quyết định của tòa án và xóa án tích trong trường hợp đặc biệt.

    Theo điều 64 BLHS, những trường hợp sau đây đương nhiên được xóa án tích:

    - Người được miễn hình phạt.

    - Người bị kết án không phải về các tội xâm phạm an ninh quốc gia và các tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh, nếu từ khi chấp hành xong bản án (về hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác) hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành án, người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau:

    - 1 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù cho hưởng án treo;

    - 3 năm trong trường hợp phạt tù đến 3 năm;

    - 5 năm trong trường hợp phạt tù từ trên 3 năm đến 15 năm;

    - 7 năm trong trường hợp phạt tù trên 15 năm.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 14/01/2012 02:28:35 CH

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-