Điều kiện về giáo viên dạy lý thuyết Lái xe ô tô

Chủ đề   RSS   
  • #491962 17/05/2018

    Điều kiện về giáo viên dạy lý thuyết Lái xe ô tô

    Kính gửi: Luật Sư

    Kính mong Luật sư tư vấn làm rõ một số nội dung sau:

    Theo khoản 2 điều 7 Nghị định 65/2016/NĐ-CP ngày 01/07/2016 Quy định về điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo lái xe ô tô và sát hạch lái xe ô tô quy định cụ thể như sau:

    2. Điều kiện giáo viên dạy lý thuyết

    a) Có bằng tốt nghiệp trung cấp trở lên một trong các chuyên ngành Luật, công nghệ ô tô, công nghệ kỹ thuật ô tô, lắp ráp ô tô hoặc các ngành nghề khác có nội dung đào tạo chuyên ngành ô tô chiếm 30% trở lên

    b) Trinh độ A tin học trở lên

    c) Giáo viên dạy môn kỹ thuật lái xe phải có giấy phép lái xe tương ứng hạng xe đào tạo:

    Vậy Luật sư cho tôi hỏi

    Trong đào tạo lái xe ô tô hạng B1, B2, C có 5 môn học lý thuyết gồm:  

    Môn pháp luật Giao thông đường bộ; Môn cấu tạo và sửa chữa thông thường;  Môn nghiệp vụ vận tải;  Môn Đạo đức lái xe và văn hóa giao thông; Môn Kỹ thuật lái xe

    Vậy Trường hợp tôi có trình độ năng lực đáp ứng theo khoản 1 điều 7 Nghị định 65/2016/NĐ-CP và có Bằng tốt nghiệp Cao đẳng công nghệ ô tô và có Giấy phép lái xe hạng E thì có đủ điều kiện để tham gia giảng dạy môn Luật Giao thông đường bộ không ? 

    Kính mong Luật sư Tư vấn giúp. Trân trọng cảm ơn.

     
    5493 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492150   19/05/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1, 2 điều 7 Nghị định 65/2016:

    1. Điều kiện chung

    a) Có đội ngũ giáo viên đáp ứng tiêu chuẩn đối với nhà giáo dạy trình độ sơ cấp quy định tại khoản 4 Điều 53 Luật giáo dục nghề nghiệp;

    b) Đáp ứng tiêu chuẩn nghiệp vụ sư phạm theo quy định;

    c) Số lượng giáo viên cơ hữu phải đảm bảo 50% trên tổng số giáo viên của cơ sở đào tạo.

    2. Điều kiện giáo viên dạy lý thuyết

    a) Có bằng tốt nghiệp trung cấp trở lên một trong các chuyên ngành luật, công nghệ ô tô, công nghệ kỹ thuật ô tô, lắp ráp ô tô hoặc các ngành nghề khác có nội dung đào tạo chuyên ngành ô tô chiếm 30% trở lên;

    b) Trình độ A về tin học trở lên;

    c) Giáo viên dạy môn Kỹ thuật lái xe phải có giấy phép lái xe tương ứng hạng xe đào tạo trở lên.

    Điều kiện đối với giáo viên dạy lý thuyết môn Pháp luật giao thông đường bộ là phải đáp ứng được các điều kiện chung tại khoản 1 và các điểm a, b khoản 2 điều 7 Nghị định 65/2016.

    Bạn đã đáp ứng được các điều kiện chung tại khoản 1 điều 7 Nghị định này, đồng thời có bằng tốt nghiệp Cao đẳng công nghệ ô tô theo điểm a khoản 2 điều 7. Điều kiện về bằng lái xe tương ứng chỉ yêu cầu đối với giáo viên dạy môn kĩ thuật lái xe.

    Như vậy, bạn còn thiếu điều kiện tại điểm b khoản 2 đó là có trình độ A tin học trở lên. Nếu đáp ứng thêm điều kiện về trình độ tin học thì bạn sẽ có đủ điều kiện để tham gia giảng dạy môn Pháp luật giao thông đường bộ.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;