DanLuat 2015

Điều kiện vào đảng

Chủ đề   RSS   
  • #423668 05/05/2016

    Điều kiện vào đảng

    Các luật sư cho hỏi: 

    Tôi năm nay 26 tuổi vẫn đang trong độ tuổi đoàn, đang làm việc tại cơ quan xã. là thành viên của công đoàn xã

    Vậy các luật sư cho hỏi công đoàn xã có thể giới thiệu tôi vào đảng được không?

    Tôi xin cảm ơn

     
    2378 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423718   06/05/2016

    moonsmile
    moonsmile

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Điều kiện vào đảng

    Chào bạn! 

    Vấn đề của bạn mình xin đưa ra một vài ý như sau:

    Bạn đang trong độ tuổi Đoàn nên căn cứ theo Khoản 1, Điều 4, Điều lệ Đảng cộng sản Việt Nam thì Bạn phải là Đoàn viên và được Ban chấp hành Đoàn cơ sở và một Đảng viên chính thức giới thiệu, nếu nơi bạn làm việc không có tổ chức Đoàn thanh niên thì mới đến Công đoàn bạn nhé. Bạn tham khảo thủ tục tại điều 4 Điều lệ Đảng cộng sản Việt Nam

    "Điều 4. Thủ tục kết nạp đảng viên (kể cả kết nạp lại):

    1. Người vào Đảng phải:

    - Có đơn tự nguyện xin vào Đảng;

    - Báo cáo trung thực lý lịch với chi bộ;

    - Được hai đảng viên chính thức giới thiệu.

    Nơi có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng trong độ tuổi thanh niên phải là đoàn viên, được ban chấp hành đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

    Ở các cơ quan, doanh nghiệp nơi không có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng phải là đoàn viên công đoàn, được ban chấp hành công đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

    2. Người giới thiệu phải:

    - Là đảng viên chính thức và cùng công tác với người vào Đảng ít nhất một năm;

    - Báo cáo với chi bộ về lý lịch, phẩm chất, năng lực của người vào Đảng và chịu trách nhiệm về sự giới thiệu của mình. Có điều gì chưa rõ thì báo cáo để chi bộ và cấp trên xem xét.

    3. Trách nhiệm của chi bộ và cấp uỷ:

    - Trước khi chi bộ xét và đề nghị kết nạp, chi uỷ kiểm tra lại điều kiện của người vào Đảng và lấy ý kiến nhận xét của tổ chức đoàn thể nơi người đó sinh hoạt.

    Vấn đề lịch sử chính trị của người vào Đảng phải thực hiện theo quy định của Ban Chấp hành Trung ương.

    - Chi bộ xét và đề nghị kết nạp từng người một, khi được ít nhất hai phần ba số đảng viên chính thức trong chi bộ tán thành thì đề nghị lên cấp uỷ cấp trên; khi có quyết định của cấp uỷ cấp trên, chi bộ tổ chức lễ kết nạp từng người một.

    - Đảng uỷ cơ sở xét, nếu được ít nhất hai phần ba số cấp uỷ viên tán thành kết nạp thì đề nghị lên cấp uỷ cấp trên trực tiếp.

    - Ban thường vụ cấp uỷ cấp trên trực tiếp của tổ chức cơ sở đảng hoặc cấp uỷ cơ sở được uỷ quyền xét, quyết định kết nạp từng người một.

    4. Nơi chưa có đảng viên hoặc có đảng viên nhưng chưa đủ điều kiện giới thiệu thì cấp uỷ cấp trên trực tiếp cử đảng viên về làm công tác tuyên truyền, xem xét, giới thiệu kết nạp vào Đảng. Trường hợp đặc biệt do Ban Chấp hành Trung ương quy định."

     

    Nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp với mình nhé. Thân!

    Minh Nguyệt      

    Lê Minh Nguyệt

    SĐT: 01278 170 394 - 0969 924 238

    Email: trangsang94@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Việt Kim

    Địa chỉ: Tầng 5, tòa nhà SHB, số 34 Giang Văn Minh, Phường Kim Mã, Quận Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-